ผู้เขียน หัวข้อ: == Lightroom preset ที่มากับโปรแกรม ที่ยาวเยียด แก้ไขได้ครับ  (อ่าน 6906 ครั้ง)

dji_2000

• Member
  • **
เวลาที่ต้องการ apply preset หลายๆไฟล์พร้อมกัน เลือก preset จะมี default preset ขวางอยู่ ทำให้ต้อง scroll ลงมายาวมาก ทำให้ลำบากมากเวลาที่ เพื่อที่จะ apply preset ที่เราตั้งไว้

ดูรูป ขวา preset Light room ยาวเยียด บรรทัดสุดท้าย ยังไม่โชว์ preset เราตั้งค่าไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ก.พ. 2012, 04:00 pm โดย dji_2000 »

dji_2000

• Member
  • **
ผมลอง กับ window 7 เท่านั้นนะครับ
1. Download and install program
www.btinternet.com/~wilsoncpw/xn_resourceeditor_setup.exe

2. เปิด Program แล้ว openfile:  Develop . LR Module file ซึ่งอยู่ใน folder version ล่าสุดที่ install ของผม V3.5

C:\Program Files\Adobe\Adobe Photoshop Lightroom  3.5

3. Expand LRtemplate แล้ว expand TemplateBWxxxxx ซึ่ง มีชื่อเหมือน preset , แล้ว คลิ๊กขวา dellete  ทำอย่างนี้เฉพาะ template preset
ไม่ต้องห่วง preset ของ lightroom ไม่หายไปไหน เดี๋ยวจะมีวิธิ import ใหม่ได้ แต่จะไปข้างล่าง แทน

4.  เมื่อทำเสร็จ เปิด lightroom ให้แล้วไปที่ Library จะเห็น Preset ที่เราตั้งไว้อยู่ข้างบนแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ก.พ. 2012, 03:58 pm โดย dji_2000 »

dji_2000

• Member
  • **
5. Copy Ligthroom  Preset
ไปที่ Edit > Preference > presets > show lighroom preset folder
แล้วเข้าไป folder lighroom > develop presets  แล้ว copy folder Lightroom preset

6. เปิด LR ใหม่ แล้วใช้งานได้เลย เปิดไปที่ development  Preset lightroom ที่ copy จะอยู่ข้าง

จบแค่นี้ครับ
ตอนนี้กำลังปรับ color profile  เอามาจาก link ข้างล่างแต่มาปรับปรุงใหม่  จะทำ creative style  Standard , Portrait และ Vivid ของ NEX5N  เผื่อใครต่อยอดได้ ผมขอใช้ด้วย สายตาผมไม่ดี ทำเอาแบบประมาณๆ 

Lime

• Senior Wife President(SWP)
  • แมวถือหมี
    • ~ Lime [A-Mount addict!] ~
 :emo1_0004: ขอบคุณค๊าบบ
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

ksupasawat

• Member
  • **
ขอบคุณครับ

01.satang

• Member
  • **
ขอบคุณ มากครับ   :emo1_0006:

LENS G

• Ghost Watcher
  • **
  • รองประธานฝ่ายความมั่นคง
ตอนนี้ผมไอแครกๆๆ   เลยอยากได้ยาแก้ไอ RL 3.6 และ 4 ใครมี PM มาให้หน่อยนะครับ    :emo1_0002: :emo1_0002:

chacha

• Member
  • **
ขอบคุณครับผม  ยังไงขอลองเล่นดูก่อนครับ

เพราะปกติใช้แต่ PS อย่างเดียวเลย

lluulnw

• *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธ.ค. 2013, 03:39 pm โดย lluulnw »

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.123 วินาที กับ 23 คำสั่ง