ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีโหลด CF จาก Card Reader เข้า iPad ด้วย Camera Connector kit  (อ่าน 5411 ครั้ง)

Avhlin

• Member
  • **
ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่อยากต้อง เอากล้องมาต่อกับ iPad เพื่อโหลดรูป
อยากจะเอาการ์ด CF ใส Card Reader แล้วต่อกับ iPad
ด้วยเหตุผลต่างๆนานาครับ

โดยปรกติถ้าเอา CF ใส่ Card Reader แล้วต่อเข้ากับ Camera Connector Kit มันจะขึ้นว่า
"the device requires too much power"

ผมจึงหาวิธี ด้วยความรู้ทางไฟฟ้ากับความเข้าใจ Usb นิดหน่อยจนสำเร็จ(ขอไม่อธิบายมากนะครับ)
หาพลังงานให้ Card Reader ไปดึงไฟจาก iPad น้อยลง

วันนี้ผมมีอีกทางเลือกให้คุณนะครับลองไปทำดู
ผมใช้วิธีนี้มาก่อน iPad CF connection Kit จะออกซะอีก

สิ่งที่ต้องมี (ส่วนใหญ่มีกันอยู่แล้ว)
1. iPad Camera Connection Kit (USB)

2. USB Hub 4 port (8 port คิดว่าไม่น่าจะได้ครับไม่เคยลอง)
ตัวนี้ใช้เพื่อลดการกินไฟของ Card Reader ลงในระดับที่ Apple รับได้

3. USB Y-Cable (สายสำหรับต่อกับ Harddisk แบบพกพารุ่นแรกๆ) <อันนี้อาจจะต้องไปหาเพิ่ม>
เอามาแทนสายต่อCard Reader แบบธรรมดา

4. Card Reader ที่ใส่ CF ได้ เอาแบบเปลี่ยนสายได้ด้วยนะครับจะได้ใช้สาย USB Y-Cable แทนสายธรรมดา

5. พลังงานไฟฟ้า 5 Volt ที่เป็น USB สำหรับ iPhone, iPad
จ่ะเป็น iPhone,iPad Charger ก็ได้หมดครับ
*อันทียังไม่เคยลอง Eneloop Mobile Charger รุ่น 1,2,3 คิดว่าน่าจะได้เหมือนกัน
(ใครเอาไปลองฝากมาโพสด้วยก็ดีครับ)

ลองทำดูครับ
ผมใช้มานานจน เพื่อนเอาไปใช้แล้ว เลยไม่มีมาใหดูเป็นชุดสำเร็จ ใช้ได้ครับ

วิธีต่อนะครับ ต่อตามรูป แล้วค่อยต่อเข้ากับ iPad

Akarawit@

• Member
  • **
  • อย่าหยุดฝัน
    • http://www.web-pra.com/Shop/Aran304/Front/0/1
Re: วิธีโหลด CF จาก Card Reader เข้า iPad ด้วย Camera Connector kit
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ม.ค. 2013, 01:56 am »
ผมไม่เข้าใจอะครับ
ชัยชนะมักเกิดกับผู้ที่เครียมพร้อมเสมอ
                          EOS 600D
                akarawit5258@gmail.com
         ชมพระเครื่องในร้านค้าของผมได้ที่นี่นะครับผม
http://www.web-pra.com/Shop/Aran304/Front/0/1

Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light
Re: วิธีโหลด CF จาก Card Reader เข้า iPad ด้วย Camera Connector kit
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ม.ค. 2013, 09:39 am »
ไว้จะลองดูครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.087 วินาที กับ 23 คำสั่ง