ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ Viltrox ef-nex IV  (อ่าน 212 ครั้ง)

kasmos

• Member
  • **
สอบถามครับ Viltrox ef-nex IV
« เมื่อ: 25 ต.ค. 2017, 04:38 pm »
สอบถามครับ Viltrox ef-nex IV มีใครลองใช้แล้วบ้างครับ ถ้าเอามาใช้กับเลนส์ Canon Fullframe จะคุ้มไหมครับและสู้เลนส์ Sony FE หรือ Zeizz FE ได้รึป่าวครับเช่นเรื่อง Focus speed หรือ Focus Tracking(Continued) หรือ Multi Focus Point
NEX-5+HVL-F20S
SEL16mm+VCL-ECU1

cat2

• Administrator
  • ไม่หยุดนิ่งกับสิ่งที่รู้ มุ่งแสวงหาความรู้ใหม่เสมอ
    • Fotorelax
Re: สอบถามครับ Viltrox ef-nex IV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ต.ค. 2017, 09:11 am »
สอบถามครับ Viltrox ef-nex IV มีใครลองใช้แล้วบ้างครับ ถ้าเอามาใช้กับเลนส์ Canon Fullframe จะคุ้มไหมครับและสู้เลนส์ Sony FE หรือ Zeizz FE ได้รึป่าวครับเช่นเรื่อง Focus speed หรือ Focus Tracking(Continued) หรือ Multi Focus Point

ขออนุญาติแนะนำนะครับ
เรื่องนี้แยกเป็นประเด็น
1. คุณภาพเลนส์ Canon มีหลาย Version เอามาใช้ก็จะภาพที่สวยงามคมชัดดี และสีก็จะเป็น Style แคนน่อน อย่าง 85 F1.8 ก็จะนวน ๆ หน่อย สรุปเอามาใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหาเรื่องภาพนอกจากจะใช้กับ A7r หรือ A7r II ที่ต้องแนะนำว่าควรใช้  พวก Version L ใหม่ๆ อย่าง II ขึ้น ไม่งั้นจะไม่รองรับกล้องความละเอียดสูงครับ
2. Adaptor ยังไงต่อให้ตัวแพงแค่ไหน ก็ไม่สามารถทำให้เลนส์ที่เอามาใช้โฟกัสได้เทียบเท่าเลนส์ค่ายแน่นอน ตัว Viltrox เองก็อาจจะแค่ช่วยให้โฟกัสได้ แต่ไม่ใช้ว่าจะทำให้เลนส์ EF-Mount ทุกตัวโฟกัสได้นะครับ ต้องลองเอาไปเสียบดูว่าตัวที่เราใช้อยู่ โฟกัสได้ไหม เพราะฉะนั้น ถ้าเอาเลนส์นอกค่ายมาใช้กับ Adaptor อย่าหวังเรื่องโฟกัสที่จะเท่ากับเลนส์ค่ายได้เลยครับ
Sony A99, A7r II, A7r, A6000
Sony A-Mount: 16-35 ZA*, 24-70 ZA* ,70-200 (G) F2.8, 16 F2.8, 85 ZA* F1.4, 100 Macro F2.8, 135 ZA* F1.8
Sony E-Mount: 16-70 ZA*,24-70 ZA*, 16-50 F3.5-5.6, 55 F1.8 ZA*, 70-200 (G) F4
Other : Carl Zeiss 50 F1.5 | 35 F2 | 21 F2.8,
Flash Sony 60m | 43

kasmos

• Member
  • **
Re: สอบถามครับ Viltrox ef-nex IV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ต.ค. 2017, 05:13 pm »
ขอบคุณมากครับ กระจ่างเลยครับผม

ขออนุญาติแนะนำนะครับ
เรื่องนี้แยกเป็นประเด็น
1. คุณภาพเลนส์ Canon มีหลาย Version เอามาใช้ก็จะภาพที่สวยงามคมชัดดี และสีก็จะเป็น Style แคนน่อน อย่าง 85 F1.8 ก็จะนวน ๆ หน่อย สรุปเอามาใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหาเรื่องภาพนอกจากจะใช้กับ A7r หรือ A7r II ที่ต้องแนะนำว่าควรใช้  พวก Version L ใหม่ๆ อย่าง II ขึ้น ไม่งั้นจะไม่รองรับกล้องความละเอียดสูงครับ
2. Adaptor ยังไงต่อให้ตัวแพงแค่ไหน ก็ไม่สามารถทำให้เลนส์ที่เอามาใช้โฟกัสได้เทียบเท่าเลนส์ค่ายแน่นอน ตัว Viltrox เองก็อาจจะแค่ช่วยให้โฟกัสได้ แต่ไม่ใช้ว่าจะทำให้เลนส์ EF-Mount ทุกตัวโฟกัสได้นะครับ ต้องลองเอาไปเสียบดูว่าตัวที่เราใช้อยู่ โฟกัสได้ไหม เพราะฉะนั้น ถ้าเอาเลนส์นอกค่ายมาใช้กับ Adaptor อย่าหวังเรื่องโฟกัสที่จะเท่ากับเลนส์ค่ายได้เลยครับ
NEX-5+HVL-F20S
SEL16mm+VCL-ECU1

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.087 วินาที กับ 19 คำสั่ง