ผู้เขียน หัวข้อ: ความต่างของ ภาพสวย กับ ภาพที่มีคุณค่า  (อ่าน 2547 ครั้ง)

wawa

• Global Moderator
พุทธศาสนา สอนให้คนอยู่กับ"ธรรมชาติ" ไม่ใช่ อยู่เหนือธรรมชาติ แบบ อายุยืนหมื่นปี หมื่นๆปี หรือมุ่งหวังความเป็น"อมตะ".
- ภาพคือสื่อ ภาพที่อิมแพค โดน หรือเป๊ะ ถ้าไม่สื่อ ไม่มีเรื่องราวไม่มี story ก็ไม่อยู่ในความทรงจำ ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป......... เหมือนดูดอกไม้พลาสติก
:emo1_0004:
(กระทู้นี้มีภาพเดียวครับ)  :emo1_0002:
มีแค่นิ้วชี้ ก็วาดภาพบนฟ้าได้ ไยต้องอ้างว่าไร้ภู่กันและผืนผ้าใบ (ปิยะ วนา รจนาเมื่อ4/3/2555)

add69

• Member
  • **
    • อ้างอิงตัวตน
Re: ความต่างของ ภาพสวย กับ ภาพที่มีคุณค่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มี.ค. 2014, 03:25 pm »
"ภาพคือสื่อ ภาพที่อิมแพค โดน หรือเป๊ะ ถ้าไม่สื่อ ไม่มีเรื่องราว"

ตัวสื่อนี่แหละครับเอาแบบ เบสิกว่าควรจะใช้อะไรในภาพได้บ้างครับ  เผื่อเวลาถ่ายรูปจะได้นึกถึงว่าจะใช้ประโยชน์อะไรได้บ้าง  หรือต้องอาศัยประสบการณ์อย่างเดียว

ขอบคุณครับ
4HCl + O2 → 2Cl2 + 2H2O

wawa

• Global Moderator
Re: ความต่างของ ภาพสวย กับ ภาพที่มีคุณค่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 มี.ค. 2014, 05:03 pm »
"ภาพคือสื่อ ภาพที่อิมแพค โดน หรือเป๊ะ ถ้าไม่สื่อ ไม่มีเรื่องราว"

ตัวสื่อนี่แหละครับเอาแบบ เบสิกว่าควรจะใช้อะไรในภาพได้บ้างครับ  เผื่อเวลาถ่ายรูปจะได้นึกถึงว่าจะใช้ประโยชน์อะไรได้บ้าง  หรือต้องอาศัยประสบการณ์อย่างเดียว

ขอบคุณครับ
ที่ผมว่าภาพคือสื่อ มันสื่อทั้งนั้นแหละครับ ไม่ว่าอะไร จะให้บอกว่าใช้อะไร คงต้องมาลิสท์รายการกัน และไปใช้จริง ก็มาเปิดตำรากันอย่างนั้นคงไม่ได้ถ่ายหรอกครับ :emo1_0014:    ถ้าถามว่าประสบการณ์ มันก็คือ "เซ้นส์" เหมือนเราบอกได้ว่าคนนี้สวย คนนี้ น่านับถือ หรือคนนี้ไร้สาระ  :emo1_0004:  ผมจนปัญญาจะอธิบายตรงๆนะ เอาอย่างนี้ ถ้าผมไปถ่ายภาพที่เกี่ยวกับช้าง คุณดูภาพสองภาพนี้ แล้ว บอกได้ไหมว่าภาพไหน อิมแพคหรือแรงกว่ากัน  :emo1_0002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มี.ค. 2014, 05:13 pm โดย wawa »
มีแค่นิ้วชี้ ก็วาดภาพบนฟ้าได้ ไยต้องอ้างว่าไร้ภู่กันและผืนผ้าใบ (ปิยะ วนา รจนาเมื่อ4/3/2555)

suratp

• Member
  • **
  • xxx
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มี.ค. 2014, 05:12 pm »
:emo1_0071: ในความคิดของผม ขอใช้ประโยคนี้นะครับ"ภาพธรรมดา แต่ทรงคุณค่า" :emo1_0071:
มันเป็นแบบนี้ครับ ขอใช้ภาพอธิบายประกอบ

ภาพนี้(หลังที่ทำงานผมครับ) ผมหัดถ่ายภาพเมื่อตอนมีกล้องใหม่ ๆ ปี2010 NEX-5 ถ่ายไปเรื่อยไม่คิดอะไร..ถ่ายเสร็จก็เก็บไว้..แต่!!!
วันนี้ Harddisk เริ่มเต็ม เป้าหมายแรกในการเคลียร์ Harddisk คือ ภาพเก่า ภาพแย่ๆ ผมเลยมานั่งเปิดไล่ลบภาพ
แล้วก็เปิดมาเจอภาพนี้ ภาพก้อธรรมด๊าา ธรรมดา(นี่ตรูถ่ายภาพเอามันหรือนี่)

แต่!! ในความธรรมดา.."มันแฝงด้วยคุณค่าของตัวมันเอง"
เพราะว่าผมจะไม่มีทางได้เห็นภาพในมุมนี้อีกแล้ว เพราะมันถูกบดบังด้วยอาคารจอดรถไปเรียบร้อยแล้ว
สระน้ำโดนถมไปซะครึ่งหนึ่ง

ถึงตอนนี้ผมเปลี่ยนความคิดล่ะ เก็บไว้ดูดีกว่า เดี๋ยวซื้อ HD มาเพิ่มเอา
และอีกอย่างภาพเก่าๆ มันแสดงถึงพัฒนาการในการถ่ายภาพเราด้วยว่านี่ตรูถ่ายดีขึ้นหรือว่าแย่ลงกว่าเดิมฟ่ะ

สุดท้าย..ในความคิดผม
ภาพที่เราถ่ายแย่ๆ ในวันนี้ มันอาจจะมีคุณค่าในอนาคตก็ได้ครับ

zenkung

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2014, 08:07 am »
ชอบมากครับ "ภาพธรรมดา แต่ทรงคุณค่า"

pattpann

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ต.ค. 2014, 06:02 pm »
สวยครับ :emo1_0005:

tongov74

• Member
  • **
  • รับถ่ายภาพ
    • Tongov74 Photography
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2014, 11:36 pm »
ผมว่ามันคนละความหมายกับที่เจ้าของกระทู้ต้องการสื่อยังงายไม่รู้ :emo1_0014:
A7II : Batis85 / FE55 / FE28+Wide / Batis18
A5100 / 16+Fisheye / 24 F1.8z
Line : tongzaa74

pisanku

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 ม.ค. 2015, 10:04 pm »
ผมชอบนะ  :emo1_0004:

pantarat

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ก.พ. 2015, 06:46 pm »
สำหรับผมภาพที่มีคุณค่า คือภาพที่มีความทรงจำ มีเรื่องราวดีๆอยู่ในนั้นครับ มักจะเป็นรูปเหตุการณ์ที่เรามีส่วนร่วมหรือมีอารมณ์ร่วมไปด้วย ภาพพวกนี้จะอยู่ในความทรงจำตลอดเวลา  ส่วนภาพที่สวย มันก็แค่สวย แต่ไม่นานเราก็ลืมครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.107 วินาที กับ 19 คำสั่ง