ผู้เขียน หัวข้อ: NEX5N ยังโอเครอยู่มั๊ยครับ ขยับเลนส์ก่อน ขยับกล้อง หรือทั้งคู่ครับ  (อ่าน 428 ครั้ง)

tanawat

• *
สวัสดีครับ อยากรบกวรสอบถามพี่ๆใน นี้ ว่า NEX5N ตอนนี้ยังถือว่าถ่ายดีอยู่มั๊ยครับ (มือไม่ใหม่แต่ ฝีมือใหม่มาก 55)

กล้องปัจจุบัน คือ  NEX5N   +  kit 18-55 +  2.8/16  +  VCL ECU1   
ปัจจุบันเน้น ถ่าย   

1. ห้องคอนโด
  2. เที่ยวทั่วไป แต่ก็มักใช่กับ  2.8/16+ VCL ECU1  เพราะขี้เกียจเปลี่ยนครับ แฮะๆ บางทีก็เปลี่ยน 

ที่ผ่านมา    เริ่มจาก ถ่ายมือ + ทุกสิ่งอย่าง Auto    ผล    ตอนนั้นก็ว่าสวยดีแล้ว แต่ถ้าเป็น ถ่ายคอนโดสวยๆ แต่แสงน้อย ได้ผลที่ไม่สวยเท่าไหร่ + Noise เยอะ

ปัจจุบัน   ใช้ ขาตั้งกล้อง และ มักทึกทัก คอนฟิกเอาเองดังนี้   1. ใช้ขาตั้งกล้อง   2. พยายามใช้ ISO น้อยสุดคือ 100 3. พยายามใช้  F ช่วง 10-13  4. ดัน S ให้น้อยแต่ไม่สว่างเกิน     

ผลลัพธ์     1. สำหรับ Portait แน่นอนคอนฟิกข้างต้น ใช้ไม่ค่อยได้ เพราะ S ต่ำ คนในภาพต้องนิ่งมากๆ  ก็ได้ภาพ ถ้าไม่สวยกว่า Auto ก็เบลอจัดๆ 55 
              2. สำหรับ Land และ ถ่ายห้องคอนโดที่แสงน้อย     แน่นอน สวยคม สว่าง และมี แฟ ได้บ้าง ขึ้นมาเยอะเลยจาก Auto mode  ที่สำคัญ  noise ลดลงไปเยอะเพราะ ดัน ISO ต่ำ

จึงมีคำถามครับ  (นอกจากการฝึกถ่าย และ เข้าใจการปรับค่าให้ดีกว่านี้แล้ว)
       1.  ถ้าผมอยากลอง  Portait ขึ้นมาบาง แบบ ฉากหลังละลายได้บ้างไรบ้าง มีโบเก้สวยๆ หลักๆ ควรต้องทำอะไรก่อน ระหว่าง เปลี่ยนกล้อง(รุ่นไรดีครับไม่แพง A6000 or A6300)  หรือ ไปสอยเลนส์พอเหมาะ มาลองก่อน เช่น รุ่นอะไรดีครับ ที่จะได้ภาพที่น่าจะมีความ ต่างคือ คมเห็นลายละเอียด แล้วต้องใช้ Filter อะไรมาช่วยได้มั๊ยกรณี มีแสงย้อน หรือ ควรเปลี่ยนมันทั้ง กล้องทั้งเลนส์น่ะแหละ

2.  กรณี LAND และห้องคอนโด ปกติใช้ 2.8/16+ VCL ECU1 + Tripod + ISO100 F10-13 Speed 1-15sec แล้วแต่แสง  ถ้าต้องการให้ได้ภาพที่ดีขึ้น อย่างมีนัยยะ ควรเริ่ม จากเปลี่ยน เลนส์ เช่น Samyang 14 2.8  (สวยกว่า คมกว่า กว้างกว่า  ?) หรือรุ่นไหน  หรือ ควรเปลี่ยนกล้อง หรือ ทั้ง คู่ ครับ

ส่วนใหญ่ถ้าไม่นับ ฝีมือถ่าย  ถ้ามีกล้อง + LEN  ที่มีอยู่  ->  A6000 /A6300  กับ Lenที่ดีหน่อย  การเลือกเปลี่ยนกล้อง หรือ LEN น่าจะมีผลมากกว่ากัน (อย่าเพิ่งรีบบองกว่าเปลี่ยนคนถ่ายนะครับ 555)

PS. ไอ้การที่ผมตั้งค่าเพื่อถ่ายห้อง ตามข้างต้นคือ ISO ต่ำเท่าที่ได้ + tripod +  F10-14 +  Sต่ำ   คือปกติมั๊ยครับ หรือ ถ้าเปลี่ยน LEN แล้วจะมีผลทำให้การตั้งค่า กล้องง่ายขึ้น แล้ว สามารถถ่าย คนให้ได้ภาพเบลอน้อยได้ด้วย ?

ยืดยาวงงงวย ก็ของอภัยสำหรับ กระทู้แรกค้าบบบ

cat2

• Administrator
  • ไม่หยุดนิ่งกับสิ่งที่รู้ มุ่งแสวงหาความรู้ใหม่เสมอ
    • Fotorelax
Nex 5n ถือเป็นกล้องที่ไฟล์สวยมาก ให้ภาพใสสะอาดการจัดการ Noise ก็ถือว่าทำได้ดี
1. ถ้าจะหัดถ่าย  Portait แนะหาเลนส์ 50 F1.8 มาเสริมทัพ ใช้เป็นเลนส์หลักในการถ่ายคนหน้าชัดหลังละลายดีกว่าครับ จากที่อ่านเหมือนยังมีความเข้าใจพื้นฐานด้านการถ่ายภาพยังไม่แน่นพอ จึงยังไม่แนะให้เปลี่ยนกล้องนะครับ
2. ถ้าจะถ่าย Landscape แนะนำเลนส์ Samyang 12mm F2.0 E-mount ครับ

การถ่ายภาพปกติ จะแบ่งเป็น 1. ตั้งบนขาตั้งกล้อง  2. ถือมือ
1. ตั้งบนขาตั้งกล้อง ส่วนใหญ่จะถ่ายอะไรที่ไม่เคลื่อนไหว แนะนำ ให้ปิดระบบกันสั่น ใช้ โหมด A หรือ M ISO ต่ำ ๆ อย่าง 100 จะดีมาก แต่ก็มีปัจจับบางอย่างที่อาจจะไม่ใช้ ISO 100 แต่ใช้สุงกว่า เพื่อผลต่อ Speed Shutter ที่จะหยุดสิ่งที่ถ่ายให้ชัดเจน  การถ่าย Land ไม่จำเป็นต้องใช้ F แคบ ๆ 11 - 13 เสมอไป ขึ้นอยู่กับ สิ่งที่เราถ่ายต้องการชัดลึกสูงแค่ไหน ถ้าถ่ายวิวภูเขา แต่ไม่มี Foreground และภูเขาอยู่ไกล ใช้ F4-5.6 ก็พอ แต่ถ้าถา่ยอะไรที่ต้องการให้ชัดตั้งแต่ข้างหน้าเราไปถึง Background ก็จำเป็นต้องใช้ F แคบ ๆ อย่าง 11-16 แต่ควรหาความรู้เรื่อง Hyper focus ด้วย หรือจะหา App ฟรี โหลดติดมือถือไว้จะได้รู้ว่า F-stop เท่าไหร และโฟกัสที่ระยะไหน จะส่งผลต่อความชัดลึกแค่ไหน มาช่วยให้รู้ว่าควรโฟกัสไปที่ระยะเอท่าไหร จะมาถึงข้างหน้าเท่าไหร และชัดไปถึงข้างหลังขนาดไหน ถ้าถ่าย Land การ MF จะดีที่สุดนะครับ
2.การถือถ่ายด้วยมือ ก็จะแบ่งเป็น
2.1 ถ่ายอะไรที่ ไม่เคลื่อนไหว เน้นใช้ Mode A, ISO Auto, Focus Mode AF-S, Focus Area Center, WB Auto แค่นี้ก็เดินถ่ายสบาย ๆ แล้วครับ แต่ถ้ามีความเข้าใจใน Mode M จะใช้ M ก็ได้
2.2 ถ่ายอะไรที่เคลื่อนไหว  ใช้ โหมด M หรือ S ก็ได้ แต่ S จะง่ายกว่า ISO Auto, Focus Mode AF-C, Focus Area Wide, WB Auto

ถ้ามีความเข้าในเรื่องพื้นฐานการถ่ายภาพดี แค่เลนส์ KiT ก็ให้ภาพสวยได้เหมือนกันครับ แต่ถ้าเปลี่ยนเลนส์เป็นเลนส์เกรดดีขึ้น ยิ่งส่งผลต่อภาพที่สวยคม ใสยิ่งขึ้นครับ ถ้าเปลี่ยนกล้อง ย่อมได้อะไรที่ดียิ่งขึ้นไปอีก แต่กรณีนี้ผมเชียร์ให้มีเลนส์ดี ๆ ก่อนดีกว่า เพราะการถ่ายภาพ ถ้ามีลนส์ครบช่วงจะช่วยให้ถ่ายภาพในมุมต่าง ๆ ได้ดังใจมากกว่า ดีกว่าการมีกล้องดี ๆ แต่ไม่มีเลนส์ช่วงอื่นเลยนอกจากเลนส์ KIT ติดกล้องมา หาเลนส์ Wide มาเสริมทัพ อย่าง Samyang 12 F2.0 หา Tele มาเพิ่ม 55-210 แล้วหัดถ่ายให้ชำนาย แล้วคอ่ยเปลี่ยนกล้องที่หลังดีกว่าครับ
Sony A99, A7r II, A7r, A6000
Sony A-Mount: 16-35 ZA*, 24-70 ZA* ,70-200 (G) F2.8, 16 F2.8, 85 ZA* F1.4, 100 Macro F2.8, 135 ZA* F1.8
Sony E-Mount: 16-70 ZA*,24-70 ZA*, 16-50 F3.5-5.6, 55 F1.8 ZA*, 70-200 (G) F4
Other : Carl Zeiss 50 F1.5 | 35 F2 | 21 F2.8,
Flash Sony 60m | 43

tanawat

• *
ขอบคุณครับ พี่ใหญ่มาตอบให้ผมเลย เดี๋ยวผมไปซื้อเลนส์ที่ว่ามาเลยดีกว่า

ว่าแต่  กล้องมือสอง ผมยังพอเข้าใจ แต่เลนส์มือสองนี่ ปกติน่าซื้อมั๊ยครับ หรือมีความเสี่ยงเรื่องคุณภาพมากกว่า ? (เพราะปกติ เห็นบอกเลนส์มีขึ้น ราด้วย ?)

อีกเรื่อง ผมอาจมีนิสัย อ่านไม่ละเอียดพอ ไม่ทราบว่า ถ้าผมอยากไปเรียนฝึกๆ ถ่าย พี่ๆ มีจัดทริป หรืออะไรกัน ประกาศตรงไหนมั๊ยครับ

ขอบคุณอีกครั้งนะครับที่มาตอบ

apipol

• *
ใช้ NEX5N อยู่เหมือนกันครับ ถ่ายแบบ RAW ให้คุณภาพที่น่าพึงพอใจมาก

ส่วน body รุ่นใหม่ๆ ราคาสูงมากๆๆๆๆๆ จนไม่กล้าอาจเอื้อม อิอิ

multilens

• *
ใช้ดีครับ ทุกวันนี้ก็ยังรีดประสิทธิภาพมันไม่หมดเลย

aminho

• Member
  • **
ตอนแรกผมใช้ 5N สักพักเปลี่ยนไป 5R เพราะใช้ wifi ส่วนใหญ่
ติดที่งบ ก็เลยอยู่ nex 5R 555

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.097 วินาที กับ 19 คำสั่ง