ผู้เขียน หัวข้อ: เซนเซอร์กล้อง มีรอยฝุ่นบางๆ แก้ไขเบื่องต้นยังไงครับ  (อ่าน 267 ครั้ง)

Natthasuper

• *
เนื่องจากปัดฝุ่นบ่อย แล้วถอดอะแดปเตอร์เข้าออกบ่อยไป หรือเปล่า

yutthayong

• Member
  • **
การทำควมสะอาดเซ็นเซอร์ไม่ยากเท่าไหร่นะครับ ทำได้เองง่ายๆ ลองศึกษาวิธีตามเวบต่างๆได้ครับ ส่วนการป้องกันฝุ่นเข้าเซ็นเซอร์จากการถอด
เเปลี่ยนเลนส์บ่อยๆ เบื้องต้นการป้องกันที่ทำได้ง่ายๆ อย่างเช่นหลีกเลี่ยงการเปลี่ยนในสถานที่เปิดในที่ฝุ่นเยอะๆ กลางแจ้ง หรือตอนมีลมพัด ถ้าเลี่ยงไม่ได้ก็พยายามหลบหน้าเซ็นเซอร์อย่าให้หน้าเซ็นเตอร์หันไปทางที่รับฝุ่นได้ ส่วนตัวผมจะพยามเปลี่ยนใีที่ลับ 555  หมายถึง ในรถ ในกล่องขนาดใหญ่ ในกระเป๋า หรือสื่งใกล้ๆในสถานการณ์ตอนนั้นนะครับที่พอจะหลบได้ ก็จะปกป้องกล้องกับเลนส์ที่คุณรักให้ปลอดฝุ่นได้ดีขึ้นครับ อีกอย่างนะครับเวลาอยู่แถวน้ำเค็ม เช่นทะเล ควรระวังให้มากยิ่งขึ้นนะครับ

sirichai

• Member
  • **
รอคำตอบด้วยคนครับ
กล้องผมมีเม็ดฝุ่นเป่าไม่ออกทำอย่างไรดี

NoO

• Member
  • **
  • A 550 and tools
จริงๆ อยากจะบอกว่าผิวหน้าเซ็นเซอร์มันก็คือกระจกใสบางๆ นี่แหละครับ เลยทนต่อแรงเช็ดถูได้นิดนึงตามสมควร (ไม่ใช่ขยี้ลงไปหนักๆ)
กล้องกี่ตัวผมก็ใช้ Lens Brush ปัดๆ หรือฝั่งที่เป็นหัวสักหลาดเคลือบผงคาร์บอน ถูเบาๆ (ที่ใช้ถูบนเนื้อเลนส์) ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
ที่มีปัญหาตอนนี้คือเก็บไม่ดีมากกว่า ราเลยขึ้นหลังกระจกเพราะวางไว้นอกกล่อง (โดนกล้องใหญ่แย่งที่หมด รวมถึงเดี๋ยวนี้อะไรก็หยิบแต่ NEX เลยวางไว้แบบหยิบง่าย)  :emo1_0014:
SONY : A-550, A-77, NEX-5, NEX-F3
SAL : 16-50 SSM, 18-135 SAM, 18-55 SAM, 55-200 no SAM
SEL : 18-55 OSS CANON to NEX / NIKON to NEX (EF 50-1.8 / Ai-S 50-1.2)

sirichai

• Member
  • **
 :emo1_0003:เดี๋ยวคงต้องต้องตามที่น้า NoO แนะนำล่ะ

sirichai

• Member
  • **
ลองทำความสะอาดเซ็นเซอร์โดยใชัแปรงปัดแล้วเช็ดด้วยปากกาทำความสะอาดเลนส์ด้านสักลาดวนเบา ๆ ตามที่น้า NoO แนะนำมาสะอาดดีครับ  :emo1_0004:

taisoi

• Member
  • **
ใช้ลูกยางเป่าดูก่อนครับ

หรือถ้าใจถึงๆลองเอาเทป 3M ชนิดพิเศษที่ไม่ทิ้งคราบกาวแปะดู

แต่ถ้าให้ดีส่งทำความสะอาดดีกว่าครับ

nak_2551

• Member
  • **
  • รักมือหมุน
เทป 3M ชนิดพิเศษที่ไม่ทิ้งคราบกาวครับ ไม่มีปัญหาครับ
A7 , A57 , PENTAX K5II  , OMD E-M1 , E-PL2 , E-PM2 & Manual Lens

multilens

• *
ลองใช้ลูกยางเป่าก่อนก็ได้ครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.099 วินาที กับ 19 คำสั่ง