ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเตื่อนอีกครั้ง "ห้ามโอนเงิน" โดยเด็จขาด by น้ากรม CAT2  (อ่าน 19807 ครั้ง)

cat2

• Administrator
  • ไม่หยุดนิ่งกับสิ่งที่รู้ มุ่งแสวงหาความรู้ใหม่เสมอ
    • Fotorelax
ไม่ว่าจะเป็นใครต่อให้เป็นที่รู้จัก แต้มในเว็บเยอะ เจ้าของเว็บ ก็อย่าเชื่อ
สินค้าถูกมากกกกก ยั่วใจสุด ๆ
ผู้ขายขอให้โอนเงินมัดจำก่อนส่วนนึงว่าเอาของแน่นอน
มีตำแหน่งทางราชการน่าเชื่อถือ
เคยเจอหน้า เคยถ่ายรูปด้วยกัน

"อย่าโอนเงินก่อนเห็นสินค้าโดยเด็จขาด มีปัญหากันมานักต่อนักแล้ว"

ถือว่าาเตือนกันอีกครับ
จะฝากเพื่อน ญาติหรือ คนที่ไว้ใจได้ ให้ไปรับของดูของและจ่ายเงินกับมือดีที่สุดครับ และอย่าเห็นแก่ขอถูกยอมโอนเงินก่อนด้วยเด็จขาด

Sony A99, A7r II, A7r, A6000
Sony A-Mount: 16-35 ZA*, 24-70 ZA* ,70-200 (G) F2.8, 16 F2.8, 85 ZA* F1.4, 100 Macro F2.8, 135 ZA* F1.8
Sony E-Mount: 16-70 ZA*,24-70 ZA*, 16-50 F3.5-5.6, 55 F1.8 ZA*, 70-200 (G) F4
Other : Carl Zeiss 50 F1.5 | 35 F2 | 21 F2.8,
Flash Sony 60m | 43

Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light
รับทราบ ครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

add69

• Member
  • **
    • อ้างอิงตัวตน
ขอบคุณครับ

ไม่ทันแล้ว มีประสบการณ์เยอะ(โดน) ด้วยสิ     

4HCl + O2 → 2Cl2 + 2H2O

Okzilver

• Member
  • **
  • เลนส์ที่ใสเก็บรูปได้ดี ใจที่ใสก็เก็บสิ่งดีๆได้มาก
แล้วมีวิธีซื้อของจากต่างตังหวัดให้ปลอดภัยมั้ยครับ
Rx1R  M240
zm 35/1.4 distagon   voigt 40/1.4   m 75/2 apo

kmathee

• Member
  • **
แล้วมีวิธีซื้อของจากต่างตังหวัดให้ปลอดภัยมั้ยครับ
นั่นซิครับ แล้วคนตจว.จะทำยังไงดีล่ะครับเนี่ย ไม่มีโอกาสได้ดูของก่อนแน่นอนเลยอ่ะครับ T_T
ทพ.เมธี โกวิทวนาวงษ์
-A6000 , SEL16-70CZ , SEL70-200G , SEL10-18 , SEL30M3.5 , SEL50f1.8 , SEL18-105G
-RX100 M4

สังสันติ์ ปัญญา

• Silver Member
  • บัญชีกรุงไทย 542-0-27559-7
คงต้องใช้วิจารณญาณ เป็นราย ๆ กันไปครับผม  และขอสาปส่งคนโกงครับ
SONY A99, a7II , NEX-7, A550 ,A57 , A58
SONY      16-35/2.8ZA , 16-50/2.8, 20/2.8, 50/1.4 ,SIGMA 35/1.4ART
MINOLTA 17-35/2.8D, 20/2.8, 24-105/D, 28/2.8, 50/1.4, 100/2.8, 70-210/4, TAMRON 70-200/2.8
FLASH- F42AM , F43M , F60M

kann

• Member
  • **
ขอบคุณครับน้ากรมที่ออกมาเตือนด้วยความหวังดี
 :emo1_0006: :emo1_0006:

WSllม่

• Member
  • **

เป็นคนบ้านนอก ต่างจังหวัด

ซื้อขายในนี้ประจำ  ยังไม่โดนโกงแต่จะมีไม่ตรงสเป๊กแต่ก็รับได้

มั่นใจใคร  เชื่อใจใคร ซื้อขายกับคนนั้นดีที่สุด หมายถึงขาประจำ  (คนที่ไม่โกงก็ไม่มีนิสัยโกง) คนที่โกงก็จ้องแต่จะโกง

รักษาสุขภาพจิตด้วยนะคร้าบบบบบ
...มือใหม่ ถ่ายไป ซื้อไป อิอิ

narakorn

• Member
  • **
  • Mode : พ่อลูกอ่อน
มันมาอีกแล้ว
จับได้ตืบๆๆๆๆ
หัวใจเราฝากเคียงไว้อยู่คู่บางแสน...จิตตราตรึงถึงถิ่นพิมานอันตระการเรืองรอง...
ฝังใจมั่นอยู่มิรู้หน่ายคลายเคลื่อนหาย...ยามพระพายพลิ้วแผ่วกรายกราว ใบมะพร้าวล้อลม...

sprike

• Member
  • **
รับแซบ คร้าบ เคยมีประสพการณ์เหมือนกัน :emo1_0014:
Sony A57
Sal : 16-50 F 2.8 DT
Sal : 30 2.8 macro
Minolta : 50 1.7
Flash : Sony F56AM

sirilert

• Member
  • **
  • กล้องเก่าๆ..กับคนเก่าๆ
รับทราบครับ

earthmmc

• Ghost Watcher
  • **
    • http://www.flickr.com/photos/earthmmc/
รับทราบครับ  :emo1_0006:

BKKCH

• Member
  • **

acs53

• Member
  • **
จิงๆแล้วน้ากรมเค้าก็หวังดีล่ะครับ เพราะถ้าโดนโกงกันมามันก็ไม่คุ้มกัน

ส่วนเรื่องของน้าๆที่ซื้อขายที่อยู่ตามตจว. ก็ต้องรับความเสี่ยงเยอะหน่อยครับ
คนขายไม่เท่าไหร่ แต่คนซื้อนี้ทางเลือกน้อยสุด  :emo1_0014:
Sony : Taking to the world's toughest camera challenges

Julung

• **
    • http://saybypics.multiply.com,www.saybypics.com
เคยโดนแต่ไม่ใช่จากบ้านนี้ครับ

ที่บ้านหลังนี้ไม่เคยโดนกับตัวเองครับ เมื่อก่อนคนยังน้อย รู้จักกันเกือบทุึกท่าน ซื้อขายกันสบายใจ ส่งของก่อน เงินทีหลังยังเคยเจอครับ

ตอนนี้บ้านหลังใหญ่ขึ้น สมาชิกเยอะขึ้น เลยมีพวกโกงเข้ามาแฝงตัวด้วย น่าปวดหัวจริงๆเลยครับ

ต่อไปจะระวังตัวให้มากขึ้นครับ ขอบคุณน้ากรมสำหรับคำเตือนครับผม  :emo1_0005:
รับถ่ายรูปทุกประเภทครับ
www.saybypics.net (say   by   pics)
"รู้ไหมการที่คนเราพบกันและจากกัน ล้วนมีเหตุผลด้วยกันสิ้น"

วิทยา

• Member
  • **
    • ขายเครื่องเสียงญี่ปุ่น
บ้างครั้งก็ต้องชั่งใจเป็นคนๆไป ผมเองก็ซื้อและขายของตามเว็บต่างๆอยู่บ่อยๆไม่เคยเจอปัญหา คนต่างจังหวัดคงต้องใช้วิจารณญาณในการเลือกซื้อให้มากขึ้น คงช่วยได้บ้าง
nex7

ฝากกดไลน์ด้วยครับ  ขายเครื่องเสียงญี่ปุ่น นำเข้าจากญี่ปุ่น
https://m.facebook.com/pages/Minidisc-md/1481398835427285?_rdr

rhythm01

• Member
  • **
ล่าสุดผมเพิ่งซื้อของจากคนที่อยู่ลำปางไปนะ(ผมอยู่ กทม.)

ถ้าจะซื้อของจากคนที่อยู่ ตจว. แนะนำว่า ควรเอาเบอร์โทรศัพทผู้ขาย ชื่อผู้ขาย หมายเลขบัญชีธนาคาร 9ล9 ไปเซิร์จใน Google ดูก่อน ถ้าเจอข้อมูลดีๆ ก็พออุ่นใจได้หน่อย ถ้าเจอข้อมูลไม่ดี ก็ถือว่าโชคดีหน่อย เพราะเรารู้ตัวทันไงละ ว่าหมอนี่ต้มตุ๋นแหงๆ แต่ถ้าไม่มีข้อมูลเลย อันนี้ความเสี่ยงสูง อาจจะต้องนัดเจอ ดูของ ลองใช้ จ่ายสด อุ่นใจที่สุด

:emo1_0005: :emo1_0005:

bomwoq

• ให้นู๋ตามไง ก็ไม่ทัน T_T
  • :)
เธอเห็นทะเลนั่นไหมม   ชั้นเก็บเอาไว้ให้เธอ  ~

manit

• Member
  • **
รับทราบครับ

chokdeec

• **
ไม่กล้าแล้วครับ

underdog_foto

• Member
  • **
รับทราบครับ

bct

• Member
  • **
ต่อไปใครจะขายของผมว่ามือซ้ายถือบัตรประจำตัวประชาชน มือขวาถือของ ตั้งกล้องขาตั้ง แล้วถ่ายรูปพร้อมหน้าจริงๆ
ดีไหมครับ มีทั้งหน้าคนขายทั้งของทั้งบัตร หน้าไม่ตรงก็ไม่ต้องไปซื้อของมัน

chang Goldfish

• Member
  • **
คนนิสัยไม่ดีไม่กี่คน ทำให้คนส่วนใหญ่ที่เค้าดีเดือดร้อน  :emo1_0014:

ON

• Member
  • **
น่าจะมีคนกลางในการซื้อขายนะครับ คิดเปอร์เซ็นตามราคาสินค้า
NEX 5N + KITTY 18-55
minolta MD 50 F1.7
minolta MD 28 F2.8

jikkoh

• Member
  • **
คนที่จะลงขายได้  ควรจะต้อง ส่งสำเนาบัตรประชาชน+หน้าสมุดบัญชี ลงวันที่กำกับ  สองอย่างชื่อต้องตรงกัน  มาเป็นหลักฐานให้ทางเวบเก็บไว้ 
เวลาโอนต้องโอนเข้าบัญชีที่แจ้งไว้เท่านั้น  เลวาโกงกันจะได้มีหลักฐาน สามารถแจ้งความเอาผิดได้
Nex 5t ,  A77

davidnv

• Member
  • **
ขอบคุณมากครับน้า รับทราบครับ
NEX-6 16-50mm, 35mm f1.8 มีเท่านี้จิงๆ อิอิ

rso

• Member
  • **
.................ขอบคุณครับ

mrteeyai

• Power Puff Boy
รับทราบครับ

:emo1_0004:
ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

Aizen

• Member
  • **
จะพยายามไม่ให้พลาดครับ  :emo1_0004:
ถ่ายให้"เห็น"นิสัย

hachai_wp

• Member
  • **
ไม่ทันแล้วครับน้า  :emo1_0014: พึ่งโดนมาหยกๆ เมื่อวานนี้เอง 21,000 ไม่ใช่เว็บเราหรอก เว็บอื่น
มีวิธีไหนบ้าง ไม่ต้องการเอาเงินคืนหรอก แต่ต้องการให้มันหลาบจำบ้างเท่านั้น  :emo1_0014:
ซักวันจะต้องไปห้องใหญ่ให้จงได้...........

Somchai

• Member
  • **
ซื้ิอของจากคนอยู่ต่างจังหวัด ก็ให้ผู้ขายส่งของมาให้กับญาติหรือเพื่อนเขาที่เขาไว้ใจได้ แล้วก็เราเข้าไปดูของพร้อมจ่ายเงิน ปลอดภัยทั้งสองฝ่าย ผมเคยใช้วิธีนี้ทั้งซื้อขาย ถ้าขายก็จะไปให้คนที่จะรับแทนตรวจสอบให้ แล้วก็ให้เขาจัดส่งกันเอง เพื่อป้องกันของเสียหายระหว่างทางปัญหาของเสียระหว่างจัดส่งเห็นเจอกันบ่อย อันนี้เป็นวิธีที่ผมใช้ซื้อขาย บางครั้งเขาไม่สะดวกก็ไม่ได้ซื้อขายกันครับ :emo1_0001:

monkey_d

• Member
  • **
พวกมิจฉาชีพเยอะ
ทำให้คนต่างจังหวัดซื้อขายยากขึ้น
แย่เลย

armmy666

• Member
  • **
 :emo1_0005:ใช่ครับ   นัดเจอดี สุด
A57
35 f1.8

Volo

• Member
  • **
โหววว ไปโดนไรมาครับ ตั้ง 21,000

sudlapa

• Member
  • **
ไม่กล้าแล้วครับ

อ้าว คนขายมายอมรับเองเสียแล้ว  :emo1_0010:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ม.ค. 2014, 04:43 pm โดย sudlapa »

tungg

• Member
  • **
ผมประจำเลย ถ้าซื้อก็โอนก่อน ถ้าขายก็ต้องโอนมาก่อน ทำไงได้อยู่ต่างจังหวัดนะครับ
NEX 5R + มือหมุนอีกเพรียบ
OMD EM5

zpondz

• Member
  • **
ผมว่าถ้าให้ตั้งกล้องถ่ายรูปตัวเอง พร้อมรูปบัตรประชาชน ส่งให้เว็บเก็บไว้เป็นหลักฐาน
และเพิ่มสัญลักษณ์พิเศษที่ User Name เพื่อบ่งบอกความน่าเชื่อถือในการ ซื้อ-ขาย
หรืออาจจะเปลี่ยนสีตัวอักษรเป็นสีอื่นๆ (เช่นสีเขียว)
ก็เป็นอีกแนวทางนึงสำหรับการป้องกันและปรามการโกงได้ในระดับนึงนะครับ
ถ้าเกิดปัญหาขึ้น ทางเว็บยังมีหลักฐานไว้ใช้งานได้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ ^^
SLT-A57

tungg

• Member
  • **
เห็นด้วยครับ :emo1_0006:
NEX 5R + มือหมุนอีกเพรียบ
OMD EM5

kanchelskis

• Member
  • **
รับทราบครับผม

murmur

• Member
  • **
ผมว่าถ้าให้ตั้งกล้องถ่ายรูปตัวเอง พร้อมรูปบัตรประชาชน ส่งให้เว็บเก็บไว้เป็นหลักฐาน
และเพิ่มสัญลักษณ์พิเศษที่ User Name เพื่อบ่งบอกความน่าเชื่อถือในการ ซื้อ-ขาย
หรืออาจจะเปลี่ยนสีตัวอักษรเป็นสีอื่นๆ (เช่นสีเขียว)
ก็เป็นอีกแนวทางนึงสำหรับการป้องกันและปรามการโกงได้ในระดับนึงนะครับ
ถ้าเกิดปัญหาขึ้น ทางเว็บยังมีหลักฐานไว้ใช้งานได้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ ^^

เห็นด้วยครับ ... สนับสนุน ๆ

PUKKUNG

• Member
  • **
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ตามน้ำกรมว่าเลยครับ ถูกต้องและดีที่สุดแล้ว

Kraizis

• Member
  • **
ซื้อของแบบนี้ต้องใช้วิจารณญาณสูง ระวังกันไว้ก็ดีครับ
อยากให้เว็บมีระบบยืนยันตัวตนครับ คนซื้อจะได้สบายใจขึ้นอีกหน่อยก็ยังดี
สมาชิกใหม่ทั้งหลาย สงสัยล่ะสิว่าทำไมเขาเรียกน้าเรียกป้ากัน จิ้มเลย!
Samsung NV24HD --> Fujifilm S2980 --> Sony Nex 5R

wwwarn

• **
  • เช่าเลนส์หมี ตามนี้เลยครับ www.minolta4rent.blogspot.com
    • www.minolta4rent.blogspot.com
รับทราบครับ  :emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006:
เพราะเราคือ พ่อค้าตัวอ้วนมีหนวด

proboyturbo

• Member
  • **
 :emo1_0006: มารับทราบด้วยคนนะครับ  :emo1_0006:

namkrub

• Member
  • **
  • namkrub
รับทราบครับ ถึงจะไม่เคยโดนแต่ก้อจะระวังตัวครับ ขอบคุรน้ากรมครับ :emo1_0007:

SARASINN

• Member
  • **
  • คำชมเป็นแค่ลมปาก คำดูถูกต่างหากคือกำลังใจ
คงต้องใช้วิจารณญาณ เป็นราย ๆ กันไปครับผม  และขอสาปส่งคนโกงครับ

กำจริงๆ  คนบ้านนอกอย่างผมเซ็งเลย
SONY A500  A850 lumixG2, nik D4, D750
KM  17-35/2.8-4 D ,TOKINA 19-35/3.5-4.5 ,  MINOLTA    50/1.7, 50 1.4,  24-85/4,  35-105, 24-105/D,   75-300/ 4.5-5.6 ,  70-210 F4   nikon 14-24 /2.8 G  / 24-70/ 2.8G  70-200 /4G 50/1.4G  35/2.8G
SONY    16-105    

SONY HVL-F58AM, nik SB900

waramoo

• Member
  • **
ต้องจับให้ได้เป็นตัวอย่างครับ ที่กล้าทำเพราะรู้ ว่าไปแจ้งความก็เท่านั้น ต้องมีรางวัลนำจับกระตุ้น  จับได้แล้วมาโพสประจานโฉมหน้า
อย่าปล่อยให้ความทรงจำหายไป....เก็บมันไว้กับเรา :emo1_0006:

Toetoesang

• Member
  • **

l3ooster

• Member
  • **
  • ~ปลากะป๋องราดพริก~
ขอบคุณครับน้า  นี่หละที่ผมกลัวยึ้ย............... :emo1_0014:

maxxum9000

• Member
  • **
รับทราบครับ

sk-sw

• Member
  • **
น่าจะมีกระทู้รวบรวมรายชื่อคนโกงไว้สักกระทู้ ประจานกันไว้ ไม่ต้องเกรงใจ

ผมเองเคยขายให้สมาชิกที่อยู่ตจว. น้าเขาแนะนำวิธีมาเองว่าให้ส่งเป็นพัสดุเก็บเงินปลายทาง อาจดูยุ่งยากหน่อย แต่ก็ปลอดภัยในระดับนึงครับ  :emo1_0005:

ส่วนการซื้อ จะดูในเบื้องต้น หากเป็นสมาชิกใหม่เพิ่งสมัครผ่านเงื่อนไขแล้วโพสขายเลย แถมราคายั่วใจสุดๆ (เพื่อเร่งการตัดสินใจ) พอติดต่อไปบอกอยู่ตจว. (ไม่แจ้งในกระทู้) แล้วบอกให้โอนเงินก่อน ไม่ยอมส่งเป็นพัสดุเก็บเงินปลายทาง ผมก็บอกลาล่ะครับ (ตัดใจดีกว่าเสียใจภายหลัง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2014, 07:26 am โดย sk-sw »

soundaholic

• Member
  • **
A7 II
FE 55 F1.8 Z
FE 16-35 F4 Z
https://www.facebook.com/keepbagtravel

ONG VIII

• Member
  • **
ต่างจังหวัดใช้บริการ พกง พัสดุเก็บเงินปลายทางได้ครับ
(แต่ก็ช่วย ๆ กันเรื่องค่าบริการและความสะดวกด้วยก็ดีครับ)

รวบรวมรายชื่อเลนส์ FE (E-Mount Fullframe)
http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=83860.0

monkey_d

• Member
  • **
พกง. ก็ต้องระวังนะคะ
ข้างในอาจเป็นกรวดหินดินทรายก็ได้
น่ารักหน่อยก็อาจได้ตุ๊กตามากอดแทนเลนส์ที่สั่งซื้อไป

คนโกงเยอะค่ะ
คน ตจว.พลอยเดือดร้อนไปด้วย

ArpangJung

• Member
  • **
แย่ๆๆๆพวกนี้ ทำนิสัยไม่ดีแล้วยัง ทำให้บ้านหลังนี้ปั่นป่วนอีก แย่ๆอ่ะ

lovealtis

• Member
  • **
  • YNWA
น่ากลัวจิงๆ...ทำให้ไม่กล้าเลย...สงสารคนที่ตั้งใจขายแบบไม่โกงจริงๆ... :emo1_0059:
Sony NEX-C3
SEL1855

ikq#2

• **
  • แค่ชอบถ่ายภาพตามใจตัวเอง
ค่ะ..เฮีย
 :emotion_Msn002:
ภาพที่ได้จากเลนส์หมีและเลนส์โซนี่ มันถูกใจที่สุด !
  "  FTRL = FOTORELAX "
 รูปถ่าย กับ ถ่ายรูป
     A77 + SAL24F20Z
        คือความลงตัวที่สุด..!

Openbit

• Member
  • **
ไม่ทันหล่ะ สงสัย ผมกำลังโดนอยู่ เพราะความอยากได้และไม่เคยทันกับเขาได้ซื้อเมื่อมีเวลาโพสต์ขาย รอถ้าของไม่มาวันจันทร์ คงต้องไปแจ้งความ
มันเนียนมาก เช็คชื่อ เบอร์แล้วไม่มีประวัติ (ตรงนี้ก็พลาด)ขนาดตอนโอนเงินไปแล้ว กลับมาอ่านขนาดสงสัยข้อความวันเวลามันขัดกัน เหมือนเคยเห็นข้อความนี้ ไปเสริชเจอ มีคนโพสต์ข้อความนี้จริงด้วย แต่ไปนั่งอ่านเขายกเลิกการขายไป เก็บใว้ใช้  เรายังคิดว่า สงสัยเอากลับมาขายใหม่หรือเอามาฝากขายกัน เลยรอดู
บอกส่งเย็นๆ บอกเลิกงาน ถามไปว่าไปรษณีย์ไม่ปิดเหรอ บอกมีเปิดถึง 18.00 ไปค้นหาดูก็มีไปรณีย์หลายที่เลิก 2-3 ทุ่มยังมี แต่คิดค่าบริการเพิ่ม
ยังมีการโทรกลับมาบอกตอนวันรุ่งขึ้นว่า ส่งให้ก่อนเที่ยง ทำเนียน โทรไปถามบอกว่าส่งให้แล้ว ฝากส่ง ต้องถามเลข EMS หลังเลิกงานกับมอเตอร์ไซด์รับจ้าง
และจะบอกเลข ก็เงียบ โทรไปถามก็บอกเลขมาเลย แต่ตอนเช็คเลข EMS ก็มีออกมาตามวันเวลานี้ด้วย แต่สงสัยทำไมนาน มาเย็นนี้มาดูมันไปคนละที่กันเลย เหนือกับใต้

ช่วยเตือนหลังจากคิดว่าคงโดนไปแล้ว จะได้ไม่เหมือนกับผม
1.ฝากขาย (ขนาดเคยคิดว่า ฝากขายทำไม ไม่น่าใว้ใจ)
2.ให้เลขบัญชีเร็วผิดปกติ
3.รีบขอที่อยู่ ทั้งที่ยังไม่ทันโอน
4.ประกาศขายหลายอย่างด้วย เหมือนนำเข้ามาขายเอง
5.มีการตั้งกระทู้ ขายก่อนล่วงหน้า 2-3 โพสต์ ทำทีว่าขายได้ มี EMS อ้างอิง ผมเช็คทุกอัน มีการเดินทางของพัสดุจริง เวลาตามวัน
เหมือนทำงานอยู่ไปรษณีย์เลยน่าสงสัยเพราะโทรถามให้เลข EMS เร็วมาก ผิดกับน้ำเสียงที่เรียบช้า
6.หลังจากนั้นจะลบรายละเอียดของขายออกหมด เหลือแต่คำว่า ขายแล้ว และล๊อค ตามกฎเว็บอย่างดี

มา Update :emo1_0014: หลังจากพยายามติดต่อแล้วไม่ติดต่อกลับ
มันใช้ชื่อว่า aromdee   1622566226 SCB Bank   เบอร์ของมัน 093-367-8381
คิดว่าอีกสักพักมันต้องกลับมาใหม่ สมัครชื่อใหม่ บัญชีใหม่ อะไรใหม่หมด เพื่อโกงต่อ หรือ อาจใช้ User ชื่ออื่นในนี้คอยติดตาม ความต้องการของสมาชิกในนี้
โจรเยอะขึ้นมาก จ้องหาทางอาจมีหลงกันอีก
เบื้องต้นขอให้คนที่โกงทั้งหลายมีแต่ความหวาดระแวง ไม่มีความสุข ยิ่งกว่าตอนนี้ที่เราทุกข์ 100 เท่า 1000 เท่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.พ. 2014, 01:16 pm โดย Openbit »

roytawan

• Member
  • **
    • Roytawan Coffee
คนโกงไม่กีคน ทำให้คนดีๆ ที่มาขายของมือสอง ลำบากมากขึ้น
ผมอยู่ ตจว. บางครั้งอยากจะซื้อของสักอย่างต้องคิดแล้วคิดอีกครับ แต่ก็ดีใจที่ได้เจอกับคนดีๆ ขายของให้
ขอบคุณครับ

sk-sw

• Member
  • **
มา Update :emo1_0014: หลังจากพยายามติดต่อแล้วไม่ติดต่อกลับ
มันใช้ชื่อว่า aromdee   อภิชัย หรั่งช้าง   คิดว่าอีกสักพักมันต้องกลับมาใหม่ พร้อมสมัครชื่อใหม่ บัญชีใหม่ อะไรใหม่หมด เพื่อโกงต่อ หรือ อาจใช้ User ชื่ออื่นในนี้คอยติดตาม ความต้องการของสมาชิกในนี้
โจรเยอะขึ้นมาก จ้องหาทางอาจมีหลงกันอีก
เบื้องต้นขอให้คนที่โกงทั้งหลายมีแต่ความหวาดระแวง ไม่มีความสุข ยิ่งกว่าตอนนี้ที่เราทุกข์ 100 เท่า 1000 เท่า

รายนี้เคยติดต่อไปเหมือนกัน แต่คุยแล้วเหมือนหลายอย่างไม่ค่อยเคลียร์ เลยยอมปล่อยไปดีกว่า
เห็นตอนนี้ปิดกระทู้ ลบรายละเอียดทิ้งหมดแล้ว อยากให้จับให้ได้ครับ เพื่อประโยชน์กับสังคมโดยรวม  :emo1_0014:

หาน สกลนคร

• Member
  • **
  • 088-3046039
    • https://www.facebook.com/profile.php?id=100001785107108&sk=photos&collection_token=100001785107108%3A2305272732%3A6

เป็นคนบ้านนอก ต่างจังหวัด

ซื้อขายในนี้ประจำ  ยังไม่โดนโกงแต่จะมีไม่ตรงสเป๊กแต่ก็รับได้

มั่นใจใคร  เชื่อใจใคร ซื้อขายกับคนนั้นดีที่สุด หมายถึงขาประจำ  (คนที่ไม่โกงก็ไม่มีนิสัยโกง) คนที่โกงก็จ้องแต่จะโกง

รักษาสุขภาพจิตด้วยนะคร้าบบบบบ
:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
 :emo1_0003: :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

ไทยพาณิชย์สกลนคร เลขบัญชี 547-25656-86 นายชัยวัช คุ้มใหญ่
 ของเก่า โบราณ กามสูตร เซรามิก โบราณ https://th-th.facebook.com/chai.wart

cat2

• Administrator
  • ไม่หยุดนิ่งกับสิ่งที่รู้ มุ่งแสวงหาความรู้ใหม่เสมอ
    • Fotorelax
ไม่ทันหล่ะ สงสัย ผมกำลังโดนอยู่ เพราะความอยากได้และไม่เคยทันกับเขาได้ซื้อเมื่อมีเวลาโพสต์ขาย รอถ้าของไม่มาวันจันทร์ คงต้องไปแจ้งความ
มันเนียนมาก เช็คชื่อ เบอร์แล้วไม่มีประวัติ (ตรงนี้ก็พลาด)ขนาดตอนโอนเงินไปแล้ว กลับมาอ่านขนาดสงสัยข้อความวันเวลามันขัดกัน เหมือนเคยเห็นข้อความนี้ ไปเสริชเจอ มีคนโพสต์ข้อความนี้จริงด้วย แต่ไปนั่งอ่านเขายกเลิกการขายไป เก็บใว้ใช้  เรายังคิดว่า สงสัยเอากลับมาขายใหม่หรือเอามาฝากขายกัน เลยรอดู
บอกส่งเย็นๆ บอกเลิกงาน ถามไปว่าไปรษณีย์ไม่ปิดเหรอ บอกมีเปิดถึง 18.00 ไปค้นหาดูก็มีไปรณีย์หลายที่เลิก 2-3 ทุ่มยังมี แต่คิดค่าบริการเพิ่ม
ยังมีการโทรกลับมาบอกตอนวันรุ่งขึ้นว่า ส่งให้ก่อนเที่ยง ทำเนียน โทรไปถามบอกว่าส่งให้แล้ว ฝากส่ง ต้องถามเลข EMS หลังเลิกงานกับมอเตอร์ไซด์รับจ้าง
และจะบอกเลข ก็เงียบ โทรไปถามก็บอกเลขมาเลย แต่ตอนเช็คเลข EMS ก็มีออกมาตามวันเวลานี้ด้วย แต่สงสัยทำไมนาน มาเย็นนี้มาดูมันไปคนละที่กันเลย เหนือกับใต้

ช่วยเตือนหลังจากคิดว่าคงโดนไปแล้ว จะได้ไม่เหมือนกับผม
1.ฝากขาย (ขนาดเคยคิดว่า ฝากขายทำไม ไม่น่าใว้ใจ)
3.รีบขอที่อยู่ ทั้งที่ยังไม่ทันโอน
4.ประกาศขายหลายอย่างด้วย เหมือนนำเข้ามาขายเอง
5.มีการตั้งกระทู้ ขายก่อนล่วงหน้า 2-3 โพสต์ ทำทีว่าขายได้ มี EMS อ้างอิง ผมเช็คทุกอัน มีการเดินทางของพัสดุจริง เวลาตามวัน
เหมือนทำงานอยู่ไปรษณีย์เลยน่าสงสัยเพราะโทรถามให้เลข EMS เร็วมาก ผิดกับน้ำเสียงที่เรียบช้า
6.หลังจากนั้นจะลบรายละเอียดของขายออกหมด เหลือแต่คำว่า ขายแล้ว และล๊อค ตามกฎเว็บอย่างดี

มันใช้ชื่อว่า aromdee   อภิชัย หรั่งช้าง   คิดว่าอีกสักพักมันต้องกลับมาใหม่ พร้อมสมัครชื่อใหม่ บัญชีใหม่ อะไรใหม่หมด เพื่อโกงต่อ หรือ อาจใช้ User ชื่ออื่นในนี้คอยติดตาม ความต้องการของสมาชิกในนี้

ไปซื้อตัวไหนกับเค้าครับ NEX-6  หรือ X100 เพราะมีคนแจ้งเข้ามาเรื่องการใช้รูปของคนอื่น เจ้าของรูปโพสขาย X100 ในตากล้อง ผมได้โทรไปก็รับสายให้เอารูป X100 ออกเพราะมีโจทย์มาแจ้ง ไม่นึกว่าจะเป็นเคสแบบนี้ ยังไงลองติดต่อดูนะครับ แล้วไปโอนเงินอีท่าไหนเนี้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2014, 01:08 am โดย cat2 »
Sony A99, A7r II, A7r, A6000
Sony A-Mount: 16-35 ZA*, 24-70 ZA* ,70-200 (G) F2.8, 16 F2.8, 85 ZA* F1.4, 100 Macro F2.8, 135 ZA* F1.8
Sony E-Mount: 16-70 ZA*,24-70 ZA*, 16-50 F3.5-5.6, 55 F1.8 ZA*, 70-200 (G) F4
Other : Carl Zeiss 50 F1.5 | 35 F2 | 21 F2.8,
Flash Sony 60m | 43

hillman

• Member
  • **
  • มีความสุขที่ได้ถ่ายภาพ
รับทราบครับน้ากรม ถ้าสินค้าราคาค่อนข้างสูง สมควรที่จะไปดูด้วยตัวเองครับ
แต่ถ้าอยู่ตจว.นี่ซิ คุยรายละเอียด สอบถามเช็คข้อมูลจนไว้ใจแล้ว ก็ต้องมาวัดใจกันตอนส่งสินค้าอีกล่ะ
ฝีมือยังอ่อนหัด ต้องฝึกฝน ฝึกฝน และฝึกฝน

Openbit

• Member
  • **

ไปซื้อตัวไหนกับเค้าครับ NEX-6  หรือ X100 เพราะมีคนแจ้งเข้ามาเรื่องการใช้รูปของคนอื่น เจ้าของรูปโพสขาย X100 ในตากล้อง ผมได้โทรไปก็รับสายให้เอารูป X100 ออกเพราะมีโจทย์มาแจ้ง ไม่นึกว่าจะเป็นเคสแบบนี้ ยังไงลองติดต่อดูนะครับ แล้วไปโอนเงินอีท่าไหนเนี้ย

ไม่ใช่ RX100 ครับ หรืออาจจะรวมอยู่ด้วยก็ได้  มันขายทั้ง NEX6 ,NEX7 ,LENS  หลายอย่าง ผมเฝ้าดู USER ยังพลาด เพราะเห็นว่าลงหลายกระทู้ สักพักวันต่อมาก็จะมีเลข EMS ต่อท้ายว่าขายแล้ว เช็คตามเลข EMS
ก็มีการออก ณ วันนั้นแต่ยังไม่ถึงปลายทางบ้างถึงแล้วบ้าง ผมว่ามันยังอยู่ในนี้แหละ แต่ใช้ชื่ออื่น
อีกกระทู้ที่ตั้งเตือนแปะไว้ Zlich7up ผมสันนิษฐาน ว่าเป็นแก๊งเดียวกันหรือ คนเดียวกัน ดูจากลักษณะ คือ ใช้รูปสัตว์ หมา แมว มาเป็นรูป Profile  การโพสต์ ใช้อักษร ภาษา แบบเดียวกัน เบอร์โทรเบอร์ใหม่ๆ ที่ขึ้นต้นด้วย 09xxxxxx
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2014, 10:20 am โดย Openbit »

max2310

• Member
  • **

ไม่ใช่ RX100 ครับ หรืออาจจะรวมอยู่ด้วยก็ได้  มันขายทั้ง NEX6 ,NEX7 ,LENS  หลายอย่าง ผมเฝ้าดู USER ยังพลาด เพราะเห็นว่าลงหลายกระทู้ สักพักวันต่อมาก็จะมีเลข EMS ต่อท้ายว่าขายแล้ว เช็คตามเลข EMS
ก็มีการออก ณ วันนั้นแต่ยังไม่ถึงปลายทางบ้างถึงแล้วบ้าง ผมว่ามันยังอยู่ในนี้แหละ แต่ใช้ชื่ออื่น
อีกกระทู้ที่ตั้งเตือนแปะไว้ Zlich7up ผมสันนิษฐาน ว่าเป็นแก๊งเดียวกันหรือ คนเดียวกัน ดูจากลักษณะ คือ ใช้รูปสัตว์ หมา แมว มาเป็นรูป Profile  การโพสต์ ใช้อักษร ภาษา แบบเดียวกัน เบอร์โทรเบอร์ใหม่ๆ ที่ขึ้นต้นด้วย 09xxxxxx

ผมก็โดนเจ้านี้จ่ายตังไปแล้วเงียบ อีกวันมาเห็นกระทุ้เตือนไม่ทันละครับ จะซื้อเลนส์ในห้องนี้เลิกเลย ต้องนัดเจอดูจ่ายเอา แต่มันติดที่อยู่ต่างจังหวัดนี้ดิ
งานนี้โดนเลนส์ ไปเจ็ดพันกว่า โทรไปไม่รับ SMS ไปเงียบ เลยไปแจ้งความไว้แล้วครับ

http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=72679.0

https://www.facebook.com/people/%E0%B8%AD%E0%B8%A0%E0%B8%B4%E0%B8%8A%E0%B8%B1%E0%B8%A2-%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87/100001572096301

d4rkn41nu3

• Member
  • **
  • กล้องนี่มันดีจริง ๆ
    • อุตรดิตถ์ฮับ
ต่างจังหวัดน่าจะมีตัวแทนที่เป็นคนกลางในจังหวัดนั้น ๆ ก็น่าจะดีนะครับ จะได้หมดปัญหา
คุณสมบัติคนกลาง
1.มีความรับผิดชอบ
2.มีความน่าเชื่อถือสำหรับผู้ขายและผู้ซื้อ
3.สะดวกส่งไปรษณีย์ทันที
4.สะดวกการติดต่อ ดูสินค้าเป็น

การซื้อขายคือ
1. คนซื้อโอนเงินให้------>คนกลาง<--------คนขาย นำของมาให้เช็ค(เตรียมกล่องและกันกระแทกมาให้พร้อม)
2. ตรวจเช็คเสร็จสิ้นแพ็กของเรียบร้อย ส่งสินค้าให้คนซื้อ<--------คนกลาง------->นำเงินให้คนขาย

ค่าเสียเวลา/ค่าตอบแทนคนกลาง เป็นสินน้ำใจที่ผู้ซื้อและผู้ขายควรต้องให้คนกลาง คิดว่า ราคาสินค้า<5000 บาท = 50 บาท ราคาสินค้า > 5000 บาท = 100 บาท ก็คงไม่แพงไปสำหรับความเสี่ยงที่จะไม่ได้สินค้า

เป็นเพียงข้อเสนอแนะส่วนตัวนะครับ เพราะคนต่างจังหวัดอย่างผม ซื้อขายที่ไรก็รับความเสี่ยงเต็มๆ ถ้ามีระบบนี้ทุกจังหวัดก็คงช่วยได้บ้าง

vanon31

• Member
  • **
ผมคนนึง ที่อยู่ต่างจังหวัด เข้ามาเป็นสมาชิกช่วงนั้น คนยังไม่เยอะ บ้านหลังเล็กๆยังน่าอยู่
เคยโอนเงินซื้อของหลักหมื่น (ใจก็ลุ้นว่าจะโดนชิ่งมั้ยเนี่ยะ) แต่ยังโชคดีน้าๆขณะนั้นไว้ใจได้. ยังไม่โดนโกง

มาตอนนี้สมาชิกมากหน้าหลายตา บ้านใหญ่ขึ้นมากๆ. โจรมาแฝงตัวเนียลๆ ทำให้เพื่อนๆน้าๆเดือดร้อน
จึงอยากแนะนำวิธีลดความเสี่ยงแบบเล็กๆโดยการ
1.เมื่อสนใจของชิ้นไหน  ลองติดต่อกันอีกรอบทางโปรแกรม line
2.ให้คนขายถ่ายรูปตัวเอง บัตรประชาชน สินค้ามุมต่างๆ ผ่านทางline
3.มุมสินค้าเพิ่มเติมตามที่คนซื้อต้องการ(เพื่อให้มั่นใจว่ามีของอยู่จริง)
ผมว่าอย่างน้อยช่วยลดความเสี่ยงลงได้บ้าง และมีหลักฐานอยู่ในline

ปล.คนต่างจังหวัดอย่างเรา  คงต้องแบกรับความเสี่ยงต่อไป ( T T )!!!!!!! :emo1_0019: :emo1_0019:
ล.ลิงหลังเลนส์
Sony A55
Sony 55-200 SAM
Sony 16-50 2.8
สองตัวนี้ แหละใช่เลย

คุณตา

• Member
  • **
รับทราบครับ ขอบคุณครับ

Wutti

• Member
  • **
ยังไม่เคยโดน แต่ก็เสี่ยง+เสียว ๆๆทุกๆครั้งที่โอนเงินไปแล้ว
( I'm Satisfaction of Technology Sony )

mrteeyai

• Power Puff Boy
พี่ที่รู้จักกันก็โดน LA-EA4 จากล็อคอินนี้ครับน้ากรม

aromdee 

ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

Openbit

• Member
  • **
อย่าโอน ถ้าไม่มั่นใจ ผมเข็ดเลย ถ้าอยู่ ตจว. ตีรถไปรับเองยังคุ้มกว่าถ้าราคาสูง แต่คงไม่ค่อยทำกัน

ขอระบายเรื่องแจ้งความหน่อยนะครับ ตำรวจแทบช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไม่ไปพร้อมกันหลายๆคนหรือออกข่าว  แถมกลายเป็นว่า รู้สึกตัวเองโง่ เข้าไปใหญ่
ไปแจ้งตำรวจก็พยายามบ่ายเบี่ยง "พูดอยู่ได้เอาไงดี" (คิดในใจ ก็รับแจ้งความดำเนินเรื่องซิ) ถ้าจะเห็นใจหรือช่วยทำหน้าที่ คิดว่าไม่น่าจะยาก(ในความคิดผมนะ)
ได้แต่พยายามติดต่อคนโกง (ซึ่งก็ติดต่อไม่ได้ ถึงแม้ว่ามันจะเปิดเครื่องไว้ไม่รับสาย เพื่อเช็คสถานการณ์ เรื่องเงียบเมื่อไหร่ได้เวลาออกหาเหยื่อ)
รู้อยู่แล้วว่าพยายามดึงไปเพียงแค่ลงบันทึกประจำวัน แถมลายมืออ่านไม่ออกอีกตะหาก เซ็ง แถมต้องมาอธิบาย 2-3 คนอีก

ถ้าคุณตำรวจเข้ามาอ่าน(ขอหลักฐานผมไป) ก็อย่าคิดว่า "เรื่องของคุณ สร้างปัญหา โง่เอง" คนสุจริต ไม่เคยคิดทำไรใครก็ไม่ทันเขาหลอก ตำรวจต้องทำให้มันลดน้อยลง ไม่งั้นเต็มเมือง สังคมจะได้น่าอยู่ ผมว่าตำรวจถ้าจะทำมีความสามารถทำได้อยู่แล้ว
อย่างผู้เดือดร้อนเข้าถึงข้อมูลไม่ได้นี่นา คิดไปคิดมา โง่อีกแล้ว

คนที่โดนโกงก็คงเข็ด  อีกอย่างไม่ได้ซื้อกันบ่อย ทำใจอย่างเดียว เพราะ นั่นแหละ ฉลาดไม่ทันโจร มีประสบการณ์แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ม.ค. 2014, 08:59 pm โดย Openbit »

bkoofer

• Member
  • **
  • Freedom will not Surrender
รับทราบครับ นัดเจออย่างเดียวเลยงานนี้  :emo1_0014:

sk-sw

• Member
  • **
เห็นกลับมา post ขายอีกแล้ว ใช้ชื่อเดิม เบอร์เดิมด้วย แต่คราวที่แล้วบอกอยู่สระแก้ว คราวนี้เป็นปางอุ๋ง
รีบตามไปเลยครับ อยากให้ clear กัน หรือก่อนที่คนอื่นจะตกเป็นเหยื่ออีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ม.ค. 2014, 11:46 am โดย sk-sw »

Openbit

• Member
  • **
ตามยาก เพราะมันไม่ได้อยู่ที่มันอ้าง มันน่าจะอยู่ กทม.นี่แหละ สงสัยเงินใช้หมดแล้ว
ถ้ามีวิธีเช็คสัญญาณโทรศัพท์ หรือ ip net น่าจะพอได้ และที่ง่ายกว่า มันอยู่ที่ตำรวจที่เราไปแจ้งความ ถ้ารับทำไม่แค่ลงบันทึกประจำวัน
ผมว่า สาวตัวไม่ยากจากเลขบัญชีที่อยู่ ถึงแม้เจ้าของบัญชีปลายทางจะไม่ใช่ตัวการ
ผมว่า มันรู้ตัวแล้วหล่ะ เห็นล๊อคกระทู้ หรือ admin เว็บล๊อคก็ไม่รู้

max2310

• Member
  • **
กลับเชียงใหม่เดือนหน้าต้องไปแวะหาตามที่อยู่หน่อยละ ... :emo1_0009:

HANUMAN

• Member
  • **
ถูกต้องที่สูด

aonfreestyle

• Member
  • **
  • ชีวิตของเรา กล้องของเรา ใช้ซะ !!!
รับทราบครับน้ากรม ดีนะที่ไม่โดน เพราะไม่มีเงินซื้อ
อยากให้พวกนี่หมดไปจากบ้านเราเร็วๆจัง
a6000
- Sigma 35 f1.4 A
- SEL 16-50
- SEL 24 F1.8 ZA

mrwattanak

• Member
  • **
ขอบคุณครับที่ช่วยเตือนกัน สมาชิกโดนกันเยอะจัง
SLT-A65,16-50 ** NEX7,18-55

หาน สกลนคร

• Member
  • **
  • 088-3046039
    • https://www.facebook.com/profile.php?id=100001785107108&sk=photos&collection_token=100001785107108%3A2305272732%3A6
ไทยพาณิชย์ 220-203-754-6   ชื่อ รพี  สนธิศักดิ์

*******   ห้ามโอน นะครับ อันตราย  **********************
ไทยพาณิชย์สกลนคร เลขบัญชี 547-25656-86 นายชัยวัช คุ้มใหญ่
 ของเก่า โบราณ กามสูตร เซรามิก โบราณ https://th-th.facebook.com/chai.wart

scarecrow

• Member
  • **
ขอบคุณครับ  :emo1_0006:

Nut Nongbua

• Member
  • **
รับทราบ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ

pisitas

• Member
  • **
คนโกงไม่กีคน ทำให้คนดีๆ ที่มาขายของมือสอง ลำบากมากขึ้น  //  เห็นด้วยครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.477 วินาที กับ 22 คำสั่ง