ผู้เขียน หัวข้อ: !!! เตือนภัย มีโจรแฝงตัวเข้ามาหลอกให้โอนเงิน ในกระดานซื้อขายครับ !!!  (อ่าน 10463 ครั้ง)

pixellive

• *
ทั้งที่ทางเว็บเองก็ตั้งกฎที่เอื้อเฟื้อกับสมาชิกมากมายแล้ว
ถึงขนาดให้มีปฏิสัมพันธ์จนถึงระดับหนึ่งก่อน แล้วจึงจะสามารถโพสในกระดานซื้อขายได้

แต่ก็ยังมีโจรที่ขยันเนียนไปตอบกระทู้นั้นกระทู้นี้
เพื่อให้ได้แต้มมาตั้งกระทู้ปล้นคนอื่นได้นะครับ

เรามาดูความพยายามของเค้ากันครับ กับโจรผู้ใช้สมญานามว่า Krovers
อันนี้คือกระทู้ต่าง ๆ ที่เค้าไปสร้างปฏิสัมพันธ์มาครับ

register วันที่ 11 ก.พ. ก็ไปโพสตอบตามกระทู้ต่าง ๆ เลยทันที

pixellive

• *
ส่วนตัวผมมาติดกับดักจากกระทู้นี้ครับ
http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=82004.msg1150676#msg1150676

มีการเข้ามาอัพเดทความเคลื่อนไหวในกระทู้ด้วยนะครับ ว่ารายการนั้น รายการนี้ขายไปแล้ว
สร้างความเป็นธรรมชาติ และแลดู professional  เอาใจใส่กับประกาศของตัวเองมาก
โจรคนนี้ไม่ธรรมดาครับ

pixellive

• *
ตอนแรกผมเองก็คิดหนักเหมือนกันนะครับ เพราะสินค้าอยู่ต่างจังหวัด
อะไรดลใจไม่รู้ คงเป็นกรรมเก่าที่เคยไปเอาของเค้ามานั่นละมั้งครับ
ผมเลยตัดสินใจเอาเลนส์ตัวนี้
และบอกให้เค้าช่วยส่งสำเนาบัตรประชาชนชื่อเดียวกับ book bank มาให้ดู
แต่ดูที่เค้าตอบกลับมาสิครับ

กสิกรไทย 564 265 3107
พีระ เขียวกาศ

โอนมาแล้วแจ้งได้เลยครับ ไม่ต้องห่วงครับซื้อขายกับผมสบายใจได้ครับ เอาชื่อเบอร์เช็คได้เลยขายมาไม่เคยมีปัญหาครับ คนซื้อเยอะแยะลองหาดูโพสที่เคยขายได้ครับ

อะไรดลใจผมไม่รู้ ยังไม่ยอมเอะใจ ถึงตรงนี้ใครจะบอกว่าผมโง่ ผมก็ยิ้มรับเลยล่ะครับ จังหวะนั้นโง่จริง ๆ ที่โอนให้เค้าไป วันที่ 15 ก.พ. 1:28 am

พอมาวันจันทร์ 16 ก.พ. ผมก็ทวงถามหา tracking no ก็เลยได้มา
แต่ไป search ไม่เจอ
ผมก็ยังสุภาพอยู่นะครับ ไปถามเค้าว่าใช้บริการที่ไหน ผม seach EMS แล้วไม่เจอ
หรือว่าให้ tracking no. มาผิด ให้เชคให้ที
แหม่ ก็ยังอุตสาห์เข้ามาตอบให้นะครับว่า thailandpost
นำ้ใจงามมาก

ถึงตอนนี้ผมก็เริ่มเอะใจแล้วล่ะครับ
ธรรมชาติคนเรา ส่งของแล้วต้องรีบแจ้ง tracking
แต่นี่ทำไมต้องรอให้ทวง

pixellive

• *
ผมอาจจะให้โอกาสเค้ามากไปก็ได้ รอจนเช้าวันพฤ ก็ยังไม่ได้ของ เลยมั่นใจครับ ว่าโดนละกรู ผมเลยเริ่ม PM ไปถามท่านอื่น ๆ ที่คิดว่า น่าจะเป็นเหยื่อรายอื่น ๆ ของ Krovers ก็เลยได้รับการติดต่อกลับมาจากคุณ hs3lri ที่ได้ซื้อเลนส์จากกระทู้

http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=82051.0

สถานะคือ โอนตังไปแล้ว แต่ตอนนี้ยังไม่ได้รับของ และติดต่อคุณหนึ่งไม่ได้แล้วเช่นกัน

pixellive

• *
ผมโทรไปตอนเย็นเลิกงานก็ติดต่อไม่ได้แล้ว ก็เลยโทรแจ้งพี่อ๋า Arnold admin web แล้วตรงไปแจ้งความทันทีครับ

pixellive

• *
ตอนนี้เบาะแสที่มีทั้งหมดนะครับ

เบอร์โทรที่โจรใช้ : 098-556-1874 คุณหนึ่ง

เลขบัญชีที่โจรใช้ :

1. พีระ เขียวกาศ
กสิกรไทย 564 265 3107

(อันนี้เคสผม - ตรวจสอบแล้วคือ สาขาเยส บางพลี)

2. ยลฤดี เพชโรภาส
กสิกรไทย 598 245 2262

(อันนี้เคสคุณ hs3lri - ตรวจสอบแล้วคือสาขา บิ๊กซีสมุทรปราการ)

ซึ่งผมว่า เจ้าของบัญชีทั้งสองคงไม่ได้รู้เรื่องอะไร แต่ถ้าตามตัวเจอ ก็มีโอกาสสาวไปถึงตัวโจรได้ครับ

และตอนนี้ได้ IP address ของ Krovers มาแล้ว อันนี้น่าจะสืบไปถึงเจ้าตัวได้โดยตรงครับ

ใครมีเบาะแส หรือมีช่องทางจะช่วยผมได้
รบกวนติดต่อผมที่ 0945619597 หรือ LINE : pixellive
จะขอบพระคุณมากครับ

ครั้งนี้ผมจะตามให้ถึงที่สุดครับ
ไม่ได้เคียดแค้นอะไรหรอกนะครับ ปล่อยวางไปแล้ว เราโง่เอง
แต่ผมต้องการให้การตามตัวโจรจนเจอครั้งนี้ เป็นตัวอย่างให้โจรอีกหลายคนได้เห็นว่า
โลกอินเตอร์เน็ท ไม่ใช่โลกที่คุณไม่มีตัวตน อย่างที่คุณคิดหรอก

ร้องขอการ support จากเพื่อน ๆ ด้วยนะครับ

summoner

• Member
  • **
มูลค่าเกินพัน ไม่นัดเจอ ผมไม่กล้าซื้อครับ

หาเลนส์ หรือกล้อง ผมดูก่อนเลยว่าอยู่ จ.ไหน. นัดดูของได้มั้ย.  ไม่ได้ไม่กล้าครับ

Austerlitz

• Member
  • **
ขอให้เจอตัวเร็วๆนะครับ ยังไงอัพเดทเรื่องราวด้วยครับ

issaraseree

• Ghost Watcher
  • **
โจรพวกนี้มันยังลอยนวล ลอยหน้าลอยตาอยู่ในสังคม
มันไปสั่งซื้อของ นาย ก บอกว่า จองไว้ก่อน แล้วขอเลขบัญชี นาย ก
จากนั้น ตั้งกระทู้ขายของ ราคาเท่ากับที่มันต้องจ่ายให้ นาย ก
แต่สินค้าไม่ใช่ของมัน ไม่ได้อยู่กับมัน
เมื่อ นาย ข ตกเป็นเหยื่อ สั่งซื้อของ มันก็จะเอาเลขบัญชี นาย ก ให้ไป
เมื่อ นาย ข โอนเงินเข้าบัญชี นาย ก มันก็โทรบอก นาย ก ว่าโอนเงินให้แล้ว
นาย ก ส่งของให้มัน นาย ข เป็นคนจ่ายเงินให้มัน
ถ้าไม่มีอะไรซับซ้อนไปกว่ากลอุบายนี้
ตามหา นาย ก เจอ อาจจะสาวถึงตัวมันได้
จับมันให้ได้เร็วๆครับ

ปล.นโยบายลงทะเบียนซิม อาจจะ ช่วยได้
คิดถึงบ้าน

pixellive

• *
ตอนนี้มีเจ้าทุกข์จาก Krovers รวมตัวกันได้ 3 ท่านแล้วครับ
ใครเป็นผู้เสียหายอีก แสดงตัวได้ครับ เจ้าทุกข์เยอะ ๆ ตำรวจยิ่งให้ความสนใจครับ

manit_uni

• Member
  • **
ผมก็โดนเหมือนกันเลย โอนเงินไป บัญชี ยลฤดี เพชโรภาส กสิกรไทย 598 245 2262
แล้วมันก็ให้เลข ems มา EL899021425TH แต่เช็คสถานะไม่ได้
โทรไปถามบอกส่งเอกชนยังไม่เข้าระบบ แล้วก็.................
สาดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

Kraizis

• Member
  • **
เฮ้อ... โจรหนอโจร
ภาวนาให้จับตัวได้นะครับ คนแบบนี้ทำสังคมดีๆ เสียหมด
เป็นชาวหมีนี่ลำบากใจมาก มีเลนส์ให้เลือกหลายเมาท์เกิน ตาลายเลือกไม่ถูก ><

JIMBEAM

• Member
  • **
จากการที่เคยสอบถามสถานที่ดูของ
คนขายแจ้งว่าอยู่ชุมพร

Mumoo555

• Member
  • **
โจรเริ่มเยอะครับ ส่วนตัวโดนไปเหมือนกันแต่ไม่ใช่ยูสเซอร์นี้

monkomoro45

• Member
  • **
    • notebookspec.com
เจ้านี้ตอนแรกก็เกือบโดนแล้วครับ PM ไปมาเกือบจะเอาแล้ว แต่ก็เปลี่ยนใจก่อนตรงที่ส่งพัสดุอย่างเดียวนี่ละครับ

และเป็น user ใหม่ที่เพิ่งสมัครและประกาศเลย ผมเล่นของมือ 2 นะครับ ดูแล้วไม่ค่อยน่าไว้ใจเท่าไร

ผมเลยไม่เอาดีกว่า ไม่คิดว่าจะโกงกันแบบนี้

ขอให้จับได้ไวๆนะครับ
Sony Alpha A33
Sony 16-80 CZ
Tokina 80-200 F2.8
Sony HVL-F58AM

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's รับบริการถ่ายภาพ
flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 
Current :: A99, EM1

thaidee

• Member
  • **
ของผมก็เกือบโดน ตอนประกาศหา 30mm. macro มันPM มาว่ามีของเดี๋ยวจะลงรูปในกระทู้พรุ่งนี้ให้ ผมก็รอ รอไม่เห็นลงรูปซักที PMไปบอกว่ารอดูรูปเลนส์อยู่ก็เงียบไป ก็เริ่มเอะใจแล้วหล่ะ ถ้าคนอยากขายแล้วมีของจริงคงรีบลงรูปให้ดู ที่ผมอยากให้ลงรูปในกระทู้จริงๆแล้วผมอยากให้เพื่อนๆน้าๆได้เห็น ชื่อคนจะขาย เผื่อเป็นโจรแฝงมาจะช่วยบอกกันครับ นี่ผมยังเห็นตอบในกระทู้ผมอีกแหนะว่า ผมสมหวังได้ของแล้ว เกือบโดนแล้วเรา ขอให้จับมันได้เร็วนะครับแล้วมาแจ้งข่าวด้วยครับ

joethe99

• Member
  • **
ขอบคุณสำหรับคำเตือนครับ ขอให้ได้ตัวไวไว

-------------------------------------

ส่วนเลขไอพี ผมเคยให้ตำรวจดำเนินเรื่องให้ครับ บอกตำรวจแค่ว่าให้ไปหาฝ่ายกฎหหมายของบริษัท นั้นๆ เลยครับ
Sony a55
minolta 70-210 4 beercan
minolta 50 1.7

hs3lri

• Member
  • **
สู้ๆ ครับ ผมในฐานะเหยื่อคนหนึ่ง กำลังดำเนินการแจ้งความอยู่ครับ

Nightwalker

• Member
  • **
เซงมาก เจอคนพวกนี้  :emo1_0014: ขอให้ตามจับได้ไวๆครับ

artemis

• Member
  • **
ผมก็โดนเหมือนกันเลย โอนเงินไป บัญชี ยลฤดี เพชโรภาส กสิกรไทย 598 245 2262
แล้วมันก็ให้เลข ems มา EL899021425TH แต่เช็คสถานะไม่ได้
โทรไปถามบอกส่งเอกชนยังไม่เข้าระบบ แล้วก็.................
สาดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

โอนเข้าบัญชีเดิม 2 คน คงจะต้องมีนัยยะอะไรบ้างล่ะครับ

แล้วบัญชีทั้งสองก็สมุทรปราการ

สู้ๆครับเอาใจช่วย

สังสันติ์ ปัญญา

• Silver Member
  • บัญชีกรุงไทย 542-0-27559-7
SONY A99, a7II , A550 , A57
SONY      16-35/2.8ZA, 16-50/2.8, 20/2.8, SIGMA 28/1.8 II, 35/1.4 ART ,50/1.4HSM
MINOLTA 16/2.8, 17-35/2.8D, 28/2.8, 50/1.4, 70-210/4, TAMRON 70-200/2.8
FLASH- F42AM, F43M, F60M , Nis Di700A

toomtarm12

• Member
  • **
ระวัง jackerz7 อีกคนนะครับผมโดนมาแล้ว

chan tra

• Member
  • **
  • งามไม่งาม....ขึ้นอยู่กับมุมไหนทีมองมากกว่า
ขอให้จับได้ไวๆ ค่ะ เมื่อก่อนอยู่กรุงเทพฯ ก็นัดรับของเอง พอมาอยู่ ตจว.
ทำให้ต้องระมัดระวังเวลาจะซื้อขายกับใครมากขึ้น แต่ก็ดวงดีไม่เจอพวกนี้
ที่สำคัญก่อนซื้อกับใครพยามยามตรวจสอบประวัติ เบอร์โทร คนขายก่อนทุกที

PS ทำไมกระทู้ขายนายคนนี้ยังอยู่ใต้โพสท์นี้

SARASINN

• Member
  • **
  • คำชมเป็นแค่ลมปาก คำดูถูกต่างหากคือกำลังใจ
อืม.... สมาชิกที่ใหม่ๆ เข้ามาขายของ ก็น่าสงสัยเกือบทั้งหมดแหละครับ

สำหรับส่วนตัวผม เมื่อสนใจสินค้าตัวไหน  ก็จะมีหลักดูง่ายๆสองสามข้อ

1. ใช่สมาชิกเดิม มาจากเวปเก่าหรือเปล่า ถ้าใช่ก็น่าจะไม่โกงกัน เพราะเล่นกล้องกันมานาน

2.หาคนที่เรารู้จักและมีตัวตนที่เคยเห็นหน้าเห็นรูปกันชัดๆ  สอบถามไปว่า โอเคไหม คนนี้ เคยขายสินค้า มีปัญหาบ้างไหม เคยไปร่วมทริป ร่วมกิจกรรม เคยสั่งซื้อเสื้อผ้าจากเวปบ้างไหม (เพราะจะมีชื่อจริงในการจัดส่ง)

3. หรือมีคนรู้จักการันตีในกระทู้ ก็พอเชื่อได้  เช่นผมมักจะการันตี ให้ครูจ้อย  น้าสันต์ หรือ คนอื่นๆ ที่ผมเคยซื้อว่า ได้ของแน่นอน .. ก็พอจะเชื่อถือใช้เป็นบรรทัดฐานได้ครับ

ขอให้สนุกและได้ลุ้นกับของที่ส่งมาให้ ทางพัสดุนะครับบบบบบ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.พ. 2015, 11:02 am โดย SARASINN »
SONY A500  A850 lumixG2, nik D4, D750
KM  17-35/2.8-4 D ,TOKINA 19-35/3.5-4.5 ,  MINOLTA    50/1.7, 50 1.4,  24-85/4,  35-105, 24-105/D,   75-300/ 4.5-5.6 ,  70-210 F4   nikon 14-24 /2.8 G  / 24-70/ 2.8G  70-200 /4G 50/1.4G  35/2.8G
SONY    16-105    

SONY HVL-F58AM, nik SB900

lipmon

• Sponsor
  • กล้วย จ้า
    • camera96
มาเอาใจช่วยขอให้จับพวกเลวได้เร็วๆครับ เห็นแล้วเซ็งแทนเลย

spygift007

• Member
  • **
โดน krovers หลอกเหมือนกันค่ะซื้อ ecu ecf 2 ตัวโอนเงินไปตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้วยังไม่ได้ของเลย เสียใจมาก เข็ดมากเลย

newboom

• Member
  • **
ผมขอเสนอไอเดีย ให้ผู้ซื้อกับผู้ขาย Facetime หรือ Videocall ผ่านLINE โชว์สินค้า+ใบหน้ากันจริงๆ หรือให้ผู้ขายโชว์บัตรประชาชนให้ดู ทางVideo เพื่อตรวจดูว่า มีสินค้าจริงๆ และเลขที่บัญชีที่จะให้โอนเงิน ตรงกับบัตรประชาชน และหน้าตาผู้ขายครับ 

การโชว์บัตรประชาชนทางVideo นั้น  ฝ่ายผุ้ขายก็จะได้ปลอดภัยว่า ทางผู้ซื้อไม่สามารถถ่ายภาพจากวิดีโอ ไปทำสำเนาบัตรได้ง่ายๆ เหมือนการส่งสำเนาบัตรให้ทางอีเมลล์
NEX5N -> A77 ->NEX7 ->A99 -> A7 ->A7R 

1TYM

• Member
  • **
  • SONY MANIA*
ตืบแม่งเลย

น้าสันต์ผมว่าเรามาช่วยเค้าตามไหมครับ  :emo1_0003:
ความสุขที่แท้จริงคือครอบครัวสุขสันต์
------------------------------------
SONY A7 / SONY A7MII / SONY A6000 / Olympus EPL7
SEL16-50/SEL35M35/SEL24-240/Revuenon 55 f1.4 MAMIYA 55 F1.4/Super Takuma 135
Samyang 14 mm / SEL 30m35

nak_2551

• Member
  • **
  • รักมือหมุน
เอาใจช่วยด้วยครับ ขอให้จับโจรได้เร็วๆนะครับ
A7 , A57 , PENTAX K5II  , OMD E-M1 , E-PL2 , E-PM2 & Manual Lens

noonino

• Member
  • **
กรณีแบบนี้นะครับ
ที่โจรกล้าใช้วิธีนี้ต่อไปเรื่อยๆเพราะว่ากฏหมายบ้านเราคดีแบบนี้เป็นคดียอมความกันได้ เวลาไปแจ้งความเจ้าทุกข์ขอให้ได้เงินคืนก็จบ โจรก็ดีใจซิครับ ใครแจ้งความก็คืนเงิน หลอกเอาเงินคนใหม่มาจ่ายคนเก่า ใครไม่แจ้งความก็หวานหมู

ต้องอย่ายอมความครับ แต่จะมีใครยอมทำล่ะ???

หรือไม่ก็ต้องช่วยๆกันรณรงค์ให้มีการแก้กฏหมายอย่าให้มีการยอมความ หรือใช้กฏหมายอื่นเข้าจัดการเช่น กฏหมายไซเบอร์

เห็นใจครับ ทุกครั้งที่เห็นข่าวแบบนี้ ทางการไม่มีการช่วยเหลืออะไรเลย ปล่อยให้มีคนโดนหลอกได้ทุกวัน ผู้บริโภคได้แต่ช่วยเหลือตัวเอง

kmathee

• Member
  • **
ขอให้จับได้ไวๆนะครับ :emo1_0006: ไอ้พวกนี้ทำให้คนตจว.แบบผมขายของทางเน็ตยากขึ้นไปอีกนะครับเนี่ย :emo1_0014:
ผมก็ซื้อขายในเน็ตมานาน โชคดีมากๆที่ไม่เจอโจรพวกนี้เลย(และขออย่าให้เจอเลยเถ้อะะ...เพี้ยง^^) :emo1_0008:
ทพ.เมธี โกวิทวนาวงษ์
-A6000 , SEL16-70CZ , SEL70-200G , SEL10-18 , SEL30M3.5 , SEL50f1.8 , SEL18-105G
-RX100 M4

svt13112

• Member
  • **

ชี้แนะวิธีจับคนร้ายแบบสุดเด็ด…ใครโดนโกงซื้อของทางเน็ตต้องรู้ไว้!!
http://www.meekhao.com/news/how-to-catch-online-thief/

อ่านเจอมาเผื่อมีประโยชน์ครับ  :emo1_0002:

sarapan

• Member
  • **
  • พอดี ก้อ พอเพียง
    • sarapan.net
เรื่องแบบนี้เรื่องเดิมๆ ไม่รู้จากจบสิ้น รับรองว่าเป็นรายเดียวกับคนที่เคยมาลงขายNEX6 เพราะผมโทรไปสอบถาม บอกว่า อยู่ นาทุ่ง ชุมพร
มันเลือกอำเภอได้กันดารมากๆ แบบว่าโอกาสที่เราจะมีคนรู้จักใกล้เคียงจุดนั้น น้อยมากๆ
ผมก็เคยบอกหลายครั้งหลายหน เพราะผมอยู่ในหน้าจอ4เหลี่ยมๆ ซื้อขาย เปิดเว็ปฯขายของมากว่า 15 ปี เจอมาทุกรูปแบบ
แต่ยังไม่เคยพลาดท่าให้โจรรายไหน มีแต่โดนคนซื้อโกง แต่ก็จัดการจนเรียบร้อย
!!  อันดับแรกที่ต้องทำ ก่อนจะซื้อ/ขายสินค้า
 หมายเลขโทรฯของผู้ขาย โยนเข้า กูเกิ้ล แล้วดูผล หากมีประวัติไม่ยาวนาน และไม่มีหลายหลายเว็ปฯ จบครับ ผมไม่โทรเลย
นอกเสียจากผู้ขาย มีข้อความ'นัดเจอได้' สถาณที่ใดบ้าง ในกทม. หรือ ตจว. แต่ต้องเป็นสถาณที่ ที่คนส่วนใหญ่เค้ารู้จักนะครับ
อย่างรายนี้ ไม่มีประวัติ ซื้อ-ขายที่ไหนเลย นอกจากที่นี่ และที่สำคัญ เพิ่งเดือนนี้เองนะครับ

ผมถึงขายสินค้า 5-6หมื่นได้สบายๆ แบบว่า โอนให้เลยไม่ต้องพูดกันมาก เพราะเค้าเอาหมายเลขโทรฯ ของผมไปค้นในกูเกิ้ล
ผลออกมา เกิน 50 หน้า ประวัติซื้อ-ขายเป็น10ปี
จำไว้นะครับ เบอร์โทรฯ ตรวจสอบ กูเกิ้ล ยิ่งมีเบอร์พื้นฐาน(เบอร์บ้าน)ยิ่งแน่นอนที่สุดครับ
................
.................
อีกอย่างที่อยากจะขอความร่วมมือ เพื่อเป็นการรับผิดชอบต่อส่วนรวม
ควรทำลายน้ำคาดที่ภาพทุกภาพของสินค้าที่ลงขายด้วย เป็นหมายเลขโทรของคุณดีที่สุดครับ
เพราะ เป็นการยากในการเอารูปของเราไปใช้หลอกลวงผู้อื่นต่อไปครับ 
<iframe width="560" height="315" src="https://www.youtube.com/embed/76B06g0AC_g" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

sodatona

• Member
  • **
มีเคสนี้นี่เอง ตอนผมขายเลนส์ถึงมีน้าท่านนึงขอเอกสารละเอียดเลย :emo1_0014:
ขนาดสินค้าผมลงพร้อมป้ายชื่อทุกรูปแล้วนะครับ แต่เค้าซื้อของทางเน็ตครั้งแรก พอจะเข้าใจความรู้สึกอยู่เลยจัดให้ตามขอ  :emo1_0001:

พอดีผมเองเป็นสมาชิกใหม่เวปนี้เพราะพึ่งสนใจเรื่องกล้อง แต่เวปอื่นๆมีเล่นและซื้อขายนานละครับ
แปลกใจกับเวปนี้มากเหมือนกัน... 
- ทั้งๆที่ของค่อนข้างราคาสูง ทำไมไม่มีกฎให้แนบป้ายชื่อครับ
- ระบบเสริชหรือตัวระบบเองค่อนข้างมีปัญหารึเปล่าครับ ผมลองกดดูข้อมูลจากยูสเซอร์เพื่อจะดูประวัติ(จะซื้อของ)
ขึ้นระบบไม่พร้อมตลอดเลย ขนาดลองหาข้อมูลกระทู้เก่าตัวเองยังไม่ได้เลยครับ

kkk888

• Member
  • **
เอ้ยย  User นี้ ผมเกือบโทรไปซื้อ SEL 20 2.8 ด้วยแล้ว
ช่วงเวลาดังกล่าว ผมกำลังอยากเปลี่ยนกองทัพไปพอดี บังเอิญไม่รู้คิดยังไง เปลี่ยนใจตามหา SEL 24/1.8 ดีกว่า เลยไม่โทรไป

แต่ผมไม่กล้าซื้อของโดยการโอนแล้วส่งไปรษณีย์จริง ๆ ครับ  ช่วงที่ผ่านมา นัดเจอตัวกันจะๆ เลยดีกว่า ไม่สบายใจคนซื้อก็ไม่ต้องซื้อ ไม่สบายใจขายก็ยกเลิกการขาย (เอาให้สบายใจทั้งสองฝ่ายดีกว่า จะได้ไม่ติดใจอะไรกัน)

คนโกงเงินคนอื่นพวกนี้ทำให้คนที่อยู่ตจว. เขาต้องขายต่ำกว่าคนที่อยู่กรุงเทพฯ เพราะคนซื้อกังวลว่าจะเป็นแบบนี้ ขอให้จับให้ได้นะครับ จะได้เป็นประโยชน์กับส่วนรวม

peechan

• Member
  • **
ผมถือคติง่ายๆ

ไกลเกินกว่านัดรับคือไม่ใช่ของเรา

ปล่อยผ่านไปครับ

Monsoon

• Member
  • **
เทคนิคการกลั่นกรองง่ายๆนะครับ
1) ประวัติการซื้อขาย / อายุของ user
2) การเปิดเผยข้อมูลของสินค้า / และผู้ขาย
3) สถานที่นัดดูสินค้า (ถ้าไม่บอกตอนขายต้องระวัง)
4) ตรวจสอบเลขบัญชีที่ให้โอนเงินในกูเกิ้ล กรณีที่จำเป็นต้องโอนเงินเป็นมาตรการสุดท้าย
Nex-7 : kit+16f2.8+ECU+35f1.8+50f1.8
Mr.Monsoon S. Bangkok Bank 1224878163

tounka

• Member
  • **
เกือบโดนแล้วครับ น่าจะรายเดียวกัน ผมตั้งกระทู้รับซื้อเลนส์ไป ก็มีคนโทรมาเสนอ และส่งรูปมาให้ดูทางอีเมล แต่บอกว่าของอยู่ราชบุรี ตอนแรกผมก็ว่าจะขับไปรับเองถึงที่ เพราะเห็นว่าขายถูก ค่าน้ำมันก็ไม่แพง ถือโอกาสไปเที่ยวด้วย แต่ทางนั้นบอกว่าเดี๋ยวส่งให้ทางรถตู้ดีกว่า ก็เกือบจะโอนเงินแล้วครับ แต่เกิดเอะใจขึ้นมา เอารูปเลนส์ที่เค้าส่งให้ทางอีเมล ไปเสิร์ชดูในเว็บ ปรากฏว่าไปเจอรูปเลนส์ในเว็บเวียดนามเฉยเลย ค่อนข้างน่าสงสัย ก็เลยว่าจะไม่เอาแล้ว พอติดต่ออีกถามว่าทำไมมีรูปอยู่ในเว็บอื่น ก็มีการบอกว่าสงสัยรูปเค้าจะโดนก็อป มีการพูดโน้มน้าวอีกว่าเค้ามีเครดิตซื้อขายในเว็บนี้เยอะแยะ แต่ผมเสิร์ชเบอร์ที่ติดต่อแล้วไม่มีข้อมูลเลย มีการบอกเนี่ยส่งของไปให้ทางรถตู้แล้ว ถ้าคุณไม่โอน มันเสียคุณนะ ขู่อีกว่าจะส่งข้อมูลเราให้แอดมิน (แน๊ะ เราเป็นฝ่ายซื้อแท้ๆ)

สุดท้ายเลยลองเอาเลขซีเรียลเลนส์ตามในรูป โทรไปถามข้อมูลประกันที่โซนี่ เพราะเค้าบอกว่าเลนส์อายุเพิ่ง 5 เดือน ยังเหลือประกันอีกเพียบ ปรากฎว่าทางศูนย์บอกว่าซีเรียลไม่มีข้อมูล (ก็เลนส์จากเว็บเวียดนามนิ) แล้วพอกลับมาดูกระทู้นี้อีกที เห็นชื่อนาย พีระ เขียวกาศ เป๊ะเลย เป็นชื่อเดียวกับในอีเมลเลย จบ!

แสดงว่ารายนี้ยังวนเวียนอยู่ในเว็บนี้ครับ เลยมาแจ้งให้ระวังไว้ ถ้าตั้งกระทู้รับเลนส์แล้วมีคนโทรมาเสนอ แล้วเห็นราคาถูกผิดปกติ (แล้วเราจะหน้ามืดอยากได้) แต่ไม่สะดวกนัดรับของ ให้โอนเงินก่อน แล้วจะส่งให้ อ้างนู่นนี่ ให้เช็คดีๆ ครับ บางทีมันเปลี่ยนเบอร์ เปลี่ยนเลขที่บัญชี ไม่ให้ตรงกับกระทู้แจ้งเตือน

หาน สกลนคร

• Member
  • **
  • 088-3046039
    • https://www.facebook.com/profile.php?id=100001785107108&sk=photos&collection_token=100001785107108%3A2305272732%3A6
ไทยพาณิชย์สกลนคร เลขบัญชี 547-25656-86 นายชัยวัช คุ้มใหญ่
 ของเก่า โบราณ กามสูตร เซรามิก โบราณ https://th-th.facebook.com/chai.wart

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.268 วินาที กับ 20 คำสั่ง