ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ถ่ายภาพแล้วมีจุดดำๆโผล่ออกมา  (อ่าน 1109 ครั้ง)

TurBoZ

• Member
  • **
สี่จุดด้านบน สังเกตุเหมือน F ยิ่งแคบ จุดยิ่งชัด
ใน EVF / LCD  ไม่เห็นครับ แต่พอถ่ายแล้วมีจุดโผล่ออกมา
ไม่ทราบว่าใครเคยเจออาการแบบนี้ มีวิธีแก้ปัญหาเบื้องต้นมั้ยครับ หรือต้องส่งศูนย์สถานเดียว

ปล. ถ้าต้องส่งศูนย์ ไม่ทราบมีศูนย์แนะนำ หรือร้านไหนฝีมือดีๆมั้ยครับ ขอบคุณมากๆครับ
ปล2. กล้อง A57 ครับ เป็นกับทุกเลนส์

summoner

• Member
  • **
sensor มีฝุ่นมั้งครับ

ลองส่งศูนย์ clean ดูนะครับ

joeyfinal

• Member
  • **
น่าจะเซนเซอร์มีฝุ่นครับ ลองปัยโฟกัสสูงๆจะเหนชัด

uood

• Member
  • **
ถ้าบอกว่าเป็นกับทุกเลนส์ ก็ต้องเป็นฝุ่นที่เซ็นเซอร์แหละครับ ส่งศูนย์ล้างเลยครับหรือร้านโฟโตไฟล์ที่ mbk ก็รับล้างฟรีครับ

AlfaRomeoZ

• Member
  • **
เปิดดู Sensor กล้อง แล้วลองใช้ตัวเป่า เป่าออกก่อนครับ ถ้าเป็นฝุ่นทั่วๆไป เอาออกได้นะ
(ลองคว่ำกล้องแล้วเป่าลมย้อนขึ้นไปแทน)
Sony A7r
 - Zeiss FE 55 F1.8
 - FE 24-70 F2.8 GM

TurBoZ

• Member
  • **
ขอบคุณครับ เดี๋ยวคืนนี้จะลองทำเองดูก่อน ถ้าไม่ได้ต้องลองหาเวลาไปล้างซะแล้ว

:emo1_0007:

Varakuza

• *
ฝุ่นที่เซนเซอร์ครับ เอาที่เป่าลมเป่าออกครับ กล้องผมก็เคยเป็น

กล้องผม A330 มีโหมด clean sensor อยู่ใน Menu ท้ายๆครับใกล้ๆ Reset Factory setting
(ไม่ได้อยู่กับกล้องครับ ชื่อเมนูอาจจะไม่ถูกเป๊ะๆ แต่ประมาณนี้ครับ)
แต่แบตต้องเหลือเกิน 50% (ผมเอาแบตเพิ่งชาร์จ 100% ตลอดครับ)
พอเลือกโหมดนี้จะยกกระจกหลบ (เรียกถูกหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ) แล้วโชว์ให้เห็นเซนเซอร์ครับ

แล้วผมก็ถอดเลนส์ คว่ำกล้อง แล้วเป่าย้อนขึ้น แต่ไม่กล้าแหย่เข้าไปในรู มันเสียว ...

ผิดถูกประการใดก็ขออภัยครับ

:emo1_0006:

TurBoZ

• Member
  • **
มารายงานผลครับสรุปว่าน่าจะเป็นฝุ่นจริงๆ
แก้ไขโดยการถอดเล็นแล้วเลื่อนสลักที่ล็อกกระจกด้านล่างลงนิดนึง ตัวกระจกก็จะเด้งขึ้นไปทำให้เห็น sensor
พยายามเป่าลมอยู่นานจนกล้ามมือเกือบขึ้นก็ยังออกไม่หมด สุดท้ายเลยใช้คัตต้อนบัต ชุบน้ำยาเช็ดเลนส์เข้าไปทำความสะอาด
โดยการเช็ดเบาๆให้ทั่ว sensor และใช้ด้านที่แห้งเช็ดเบาๆซ้ำอีกที 
ตอนนี้เหายเป็นปรกติแล้วครับ

ขอบคุณน้าๆทุกท่านมากครับ
 :emo1_0007:

piano art

• Member
  • **
  • สูงสุดกลับสู่สามัญ
เซ็นเซอร์มีฝุ่นครับ ลองใช้ลูกลมเป่าดูหรือทำตามที่น้าอีกคนบอกทำความสะอาดเซ็นเซอร์ครับ
ถ้ามีประกันก็เข้าไปทำความสะอาดเลยครับ
แต่ที่ผมเคยใช้งานมันจะเห็นผลกับการใช้Fแคบๆนะครับถ้าใช้งานปกติไม่เกิดผลกับภาพเลยครับ ลองดูครับ :emo1_0001:
@ Sony Alpha @
A850 Konica Minolta 17-35/2.8-4(D)
Minolta AF 28-75/2.8(D)minolta 24-85,Sony50/1.4,Tamron70-300 minolta50/3.5macro 
Nex5 18-55 oss 3.5-5.6

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.094 วินาที กับ 24 คำสั่ง