ผู้เขียน หัวข้อ: **ส วั ส ดี ปี ใ ห ม่ … ไ ป ถ่ า ย ภ า พ ใ ห้ ส นุ ก ด้ ว ย กั น น ะ ค รั บ **  (อ่าน 8071 ครั้ง)

ARTMAN

• Ghost Watcher
  • **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !

หลายๆคนที่สนุกสนานกับการถ่ายภาพไปได้สักระยะ อาจจะเคยรู้สึกเบื่อๆเซ็งๆ
สะพายกล้องออกไป ก็ไม่รู้จะถ่ายอะไรดี ? ไม่มีแรงจูงใจเหมือนช่วงแรกๆ... ซึ่งแต่ละคนก็คงจะมีสาเหตุแตกต่างกันไป

ARTMAN

• **

บางคนเริ่มไม่มีเวลา... บางคนชักท้อแท้... บางคนคิดว่าตัวเองคงเอาดีทางนี้ไม่ได้
บางคนถอดใจ... ถึงกับขายกล้อง-ขายเลนส์ เลิกถ่ายภาพไปเลยก็มี

ARTMAN

• **

ผมตั้งใจเรียบเรียงกระทู้นี้ขึ้นมา โดยได้แรงบันดาลใจจากน้าๆหลายท่าน...  จากคำแนะนำของครูบาอาจารย์
และช่างภาพที่ผมชื่นชอบ... จากบทความต่างๆที่โดนใจ... และจาก Lifestyle การถ่ายภาพของผมเอง

ARTMAN

• **

ก็เพื่อหวังว่า (อย่างน้อย)... มันอาจจะช่วยให้คนที่กำลัง “หมดมุก”
หรือใกล้จะ "หมดไฟ" ได้กลับมาสนุกสนานกับการถ่ายภาพ... กันอีกสักครั้ง

ARTMAN

• **

แต่ต้องขอบอกก่อนนะครับว่า “การถ่ายภาพอย่างไรให้สนุก” หลายๆข้อต่อไปนี้
ไม่ใช่ แนวทาง ข้อคิด หรือทฤษฎีที่ถูกต้องเสมอไป ซึ่งคงไม่เหมาะกับมือใหม่ หรือผู้ที่คิดจะจริงจังกับการถ่ายภาพเท่าใดนัก

ARTMAN

• **

บางข้อ... อาจจะแตกต่าง หรือ “สวนทาง” กับของชาวบ้านเค้าเลยก็มี
ยังไงๆก็... ขอให้ใช้วิจารณญาณแยกแยะ (ดี-ชั่ว) กันเอาเองนะครับ... (ฮา)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2016, 09:57 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

1) ถามจริง... รู้จักกล้องของคุณดีพอแล้วหรือยัง ?

ข้อแรก... ถ้ามั่นใจว่า "รู้จักดีพอ" ก็ผ่านไปเลยครับอย่าเสียเวลา แต่ถ้าไม่แน่ใจหรืออยากทบทวนความรู้สึกเก่าๆ (ตอนได้กล้องใหม่ๆ)
ก็ลองหาคู่มือหรือ review มาดูกันอีกสักครั้ง... บางทีเราอาจจะเพิ่งได้รู้ว่ากล้องของเราตัวนี้ มันยังทำอะไรได้อีกตั้งมากมาย !

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2016, 10:00 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

2) หมั่นดูและศึกษาภาพถ่ายของไอเด้าและเหล่าทวยเทพเยอะๆ ?

นี่คือคำแนะนำลำดับต้นๆ ซึ่งทุกคนที่เริ่มเข้าสู่วงการฯนี้.. ต้องเคยได้ยินได้ฟังกันมาถ้วนหน้า
แต่การได้เสพย์ผลงานของช่างภาพเก่งๆ (+กล้องเทพ) จนมากเกินขนาด อาจทำให้หลายๆคนรู้สึกท้อแท้ หดหู่ใจ... แบบไม่รู้ตัว ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2016, 10:00 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

ใครที่มีอาการอย่างผมว่า... ถ้ายังอยากจะสนุกกับการถ่ายภาพละก็...ขอแนะนำให้ "หยุดดู" ด่วยเลยครับ ! :emo1_0004:
เพราะภาพสวยๆของไอเด้าที่เราคิดว่าจะมาช่วย “ผลักดัน” อาจจะกลายเป็น “ผลักไส” ให้เราหมดใจก่อนวัยอันควรได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2016, 09:47 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

3)  “หาเรื่อง” ให้ตัวเอง ?

“หาเรื่อง” ในที่นี้คือ การคิดหัวข้อหรือตั้งโจทย์ให้ตัวเองเวลาออกไปถ่ายภาพ มันจะช่วยให้เรามีจุดมุ่งหมาย มีสมาธิ ไม่ถ่ายมั่ว
โฟกัสอยู่เฉพาะเรื่องที่เราคิดเอาไว้ แถมยังสามารถเลือกเอาแต่กล้องหรืออุปกรณ์ที่เหมาะกับ “เรื่อง” ไปด้วยก็พอ

ARTMAN

• **

การตั้งโจทย์ของแต่ละคน อาจจะแตกต่างกันไปตามสภาพแวดล้อม รวมทั้งเวลาและโอกาสด้วย แต่สิ่งเล็กๆน้อยๆรอบตัว
อย่างเช่น ต้นไม้, ใบไม้, ผีเสื้อ, แมลง, สัตว์เลี้ยง, สิ่งของ, ท้องฟ้า-มวลเมฆ ฯลฯ ถ้าเรารู้จักสังเกตและใส่ใจ... ก็เอามา “เป็นเรื่อง” ได้เช่นกัน

ARTMAN

• **

4) "มากเลนส์ - มากความ"

ต้องขออภัยคนที่มีกล้องตัวเดียวอันเดียว เอ้ย! เลนส์เดียว ไว้ ณ ข้อนี้ด้วยนะครับ แต่อยากให้รู้ว่า คนที่ชอบพกเลนส์หลายๆตัวไปถ่ายภาพ
ใช่ว่าจะได้เปรียบหรือโชคดีเสมอไป... ส่วนใหญ่จะเคยพลาดช็อตเด็ดๆ เพราะมัวแต่เปลี่ยนกล้องเปลี่ยนเลนส์ด้วยกันทั้งนั้น !

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2016, 10:01 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

การตั้งใจ(และตัดใจ) พกเลนส์เพียงตัวเดียวออกไปลาดตะเวนถ่ายภาพนั้น
ไม่ว่าจะเป็น เลนส์ซูม, เลนส์ไวด์, เลนส์ฟิกซ์, เลนส์มาโคร หรือแม้แต่ เลนส์คิท ที่ติดกล้องมา
มันท้าทายฝีมือเราและสนุกไม่ใช่เล่นเลยนะครับ ... ขอบอก !

ARTMAN

• **

เพราะนอกจากจะได้ฝึกความชำนาญ ได้ลองแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า ได้ลองปรับแนวทางการถ่ายภาพแบบเดิมๆของตัวเอง
และอาจได้ค้นพบมุมมองแปลกๆ ใหม่ๆที่แตกต่างออกไป... จาก "เลนส์ตัวเดียว" ที่มีอยู่ก็เป็นได้

ARTMAN

• **

5) “ลืมกฎ...แล้วกดซะ”

บางครั้ง... การยึดติดกับ"กฎ 3 ส่วน" หรือ "จุดตัด 9 ช่อง" มากเกินไป
อาจทำให้เราหมดสนุกในการถ่ายภาพ และพลาดจังหวะเด็ดๆได้เหมือนกัน 
ลอง “ลืมกฎ..แล้วกด”(ชัตเตอร์) ตามใจตัวเองดูบ้างก็ได้ครับ… รับรองจะติดใจ !

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2016, 10:01 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

6) ผิดที่-ผิดเวลา... อาจจะได้ภาพมาไม่เหมือนใคร ?

ข้อนี้... อาจจะมีคนค้านผมจน “ฝาชนหัว”  แต่ขอบอกให้รู้ว่า ...
มี "ผมคนหนึ่ง" ละ... ที่ชอบนักชอบหนา กับการออกไปถ่ายภาพในสถานที่หรือช่วงเวลาที่ไม่มีผู้คนเค้าไปถ่ายกัน

สวยไม่สวยไม่รู้ ?... เพียงแค่ผมอยากได้ภาพที่ไม่ค่อยซ้ำกะใครเท่านั้นเองละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2016, 10:03 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

7) มีลูกบ้า... แต่อย่าให้ใครเดือดร้อน

การถ่ายภาพต้องมี “ความกล้า” ครับ !
บางครั้งอาจต้องใช้ถึง “ลูกบ้า” จึงจะสนุก... แต่ต้องไม่ไปละเมิดสิทธิ หรือสร้างความเดือดร้อนให้ใคร

ถ้าห่วงลุค ห่วงสวย ห่วงหล่อ ไม่กล้าเล่น “ท่ายาก” อย่างก้ม-เสย-เงย-กด... ก็คงยากที่จะได้ภาพแจ่มๆมาอวดชาวบ้านได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2016, 10:03 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

8 ) อย่าหลงลืมแสง - สี  ?

ใครๆก็รู้ว่า “แสง” มีความสำคัญต่อการถ่ายภาพมากๆๆๆๆๆๆ
โดยเฉพาะแสงจากธรรมชาติ ที่มีทั้ง แสงเช้า แสงเย็น แสงเทพ แสงลอด แสงสะท้อน แสงรำไร ฯลฯ

แม้แต่ช่วงเที่ยงตะวันตั้งฉาก ที่ใครต่อใครก็ไม่ปลื้มกัน... นั่นละ “ของโปรด” ผม !

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2016, 10:04 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

ส่วน “สี” นั้นก็มีอยู่มากมายรอบตัวเราเช่นกัน ทั้ง แม่สี / สีโทนร้อน / สีโทนเย็น /สีคู่ตรงข้าม ซึ่งในโลกนี้มีไม่รู้ตั้งกี่คู่สี 

มีคนบอกผมว่า... ถ้าเราขยันหมั่นถ่ายๆๆๆๆ บ่อยๆๆๆๆ สายตาเราจะ screen สีเหล่านี้เองโดยอัตโนมัติ... ไม่เชื่อลองทำดูสิครับ !

ARTMAN

• **

หลังจากนั้น... อยู่ที่เราว่าจะมีมุมมอง และใช้ลูกเล่นต่างๆมากมายซึ่งมีอยู่ในกล้อง
อย่าง White balance… การปรับใช้โหมด.. การวัดแสงในแต่ละแบบ... การตั้งค่าชัดลึก-ชัดตื้น

หรือแม้แต่การปรับ over-under มาทำให้ภาพถ่ายออกมาดูดีและน่าสนใจเพียงใด...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2016, 12:04 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

9) ถ่ายภาพ “แนวตั้ง” เผื่อๆไว้บ้างนะครับ

เราอาจจะมองข้ามหรือชินชากับการถ่ายภาพแบบ “แนวนอน”(Landscape)
จนลืมไปว่า การถ่ายภาพเป็น “แนวตั้ง” (Portrait) บางครั้งก็ตอบโจทย์และเก็บรายละเอียดได้ครบถ้วนกว่าแนวนอน

โดยเฉพาะภาพที่นำไปใช้ในงานสื่อสิ่งพิมพ์ต่างๆ เช่น หนังสือ โปสเตอร์ โปสการ์ด แมกกาซีน ไวนิล ป้ายธงโฆษณา ฯลฯ
ไม่ว่าจะเป็นหน้าปกหรือภาพประกอบ เกือบ 100% นิยมใช้ภาพ “แนวตั้ง” กันทั้งนั้น ! (ผมประกอบอาชีพด้านสิ่งพิมพ์อยู่ครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2016, 10:08 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

10) จังหวะ + จินตนาการ + โชค =  :emo1_0005:

สามเด้ง เอ้ย! สามสิ่งนี้ถ้ามาผนวกกันเมื่อใด จะสร้างทั้งความประทับใจ ความประหลาดใจ และ "รอยยิ้ม" ให้ทั้งคนดูและเจ้าของภาพ
ไม่ว่าจะถ่ายคน... สัตว์... สิ่งของ... ท้องฟ้า... อาหาร... บ้านช่อง... หรือจะเป็นอะไรก็ตาม

บางภาพโดนใจ... อาจเรียก like จากผู้คนได้เกินความคาดหมายไม่แพ้ภาพสวยๆเลย
หลายคนอาจจะคิดว่า เป็นเพราะ “โชค” มากกว่า แต่ผมว่า “จังหวะ” และ “จินตนาการ” ก็สำคัญไม่แพ้กัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2016, 10:08 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

11) จะเป็น “ช่างถ่ายภาพ” หรือ “ช่างแต่งภาพ” ดีน๊า ?

จริงๆแล้ว การแต่งภาพไม่ใช่เรื่องผิดหรือน่าอายอะไรเลยครับ ในเมื่อโปรแกรมปรับแต่งภาพสมัยนี้
 มันช่วยแก้ปัญหาได้สารพัดทั้ง ภาพเอียง ภาพมืด ภาพจืด หรือกำจัดส่วนเกิน ต่อเติมส่วนขาดในภาพ ฯลฯ

แถมยังสามารถเนรมิต “ภาพเสีย” ให้กลายเป็น “ภาพสวย” ผิดหูผิดตาได้ในเวลาไม่กี่นาที.. จนคนถ่ายแทบจำกำพืดเดิมไม่ได้ ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2016, 10:09 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

แต่นั่นละฮะท่านผู้ชม... อะไรๆ ที่มันเกินพอดี หรือฝืนธรรมชาติมากไป
ความสนุกสนาน ความท้าทาย และจิตวิญญาณในการถ่ายภาพ จะไม่มีหลงเหลือไว้ให้เราได้ภาคภูมิใจเลย
นอกเสียจากว่า เราสามารถหลอกตัวเองได้สำเร็จ .... เพียงคนเดียว ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2016, 10:11 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

วิธีแก้ไข : ไม่ง่ายครับ 555
แค่เราตั้งใจ(จริง) ในการเลือกใช้ฟังก์ชั่นหรือตัวช่วยต่างๆ ที่มีอยู่ในกล้องให้มากที่สุด แล้วตั้งค่าให้เหมาะสมเพื่อให้ได้ภาพที่ดีที่สุด

อาจจะต้องอดทน รอคอย และลองผิด-ลองถูกบ้าง ก็ไม่มีใครว่าอะไร
ยังดีกว่านึกล่วงหน้าว่าจะเอามาปรับแต่งในคอมฯ... ตั้งแต่ยังไม่ได้กดชัตเตอร์ !

ARTMAN

• **

12) วางกล้อง...แล้วมองด้วยตาเปล่าดูบ้าง

ปิดกล้อง(แต่อย่าเพิ่งเก็บ) แล้วลองหันมาเสพมามองสิ่งรอบข้างด้วยสายตาตัวเอง แบบ 360 องศา ดูบ้าง
เราอาจจะได้เห็นอะไรๆซึ่งการเล็งผ่าน Viewfinder มองไม่เห็นก็เป็นได้ ... (แล้วค่อยเริ่มถ่ายใหม่อีกครั้ง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2016, 10:12 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

13) ทำเนียนและเรียนรู้

ข้อนี้...เป็นคำสอนโบราณแต่ยังทันสมัยและใช้ได้เสมอ เพราะการเรียนรู้ และรู้จัก ปรับตัว ให้เข้ากับผู้คน สถานที่ วัฒนธรรม
ด้วยความสุภาพและจริงใจ อาจจะช่วยให้การถ่ายภาพของเรา “สนุก” และ “สะดวก” กว่าที่คิดไว้มากมาย !

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2016, 10:13 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

14) "ศัตรู คือ ยากำลัง"

สาเหตุยอดฮิตที่ทำให้หลายๆคนถอดใจ เลิกถ่ายภาพกันไปก่อนวัยอันควร
ก็คือการถูกวิจารณ์แบบ “ทำลายล้าง” ทั้งๆที่บางคนเพิ่งจะเริ่มต้นได้ไม่นาน ...

บางคนโดนดูถูกทั้งฝีมือและยี่ห้อ "กล้องแสนรัก" ที่สู้อุตส่าห์เก็บหอมรอมริบมาตั้งนาน กว่าจะมีกล้องดีๆกะเค้าสักตัว
ซึ่งผมก็เคยเจอมากับตัวเองหลายต่อหลายครั้ง จนต้องถอยหลังลงไปนั่งถอดใจ ไม่กล้าแม้แต่จะออกไปถ่ายรูปกับเพื่อนๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2016, 10:14 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

แต่นั่นละฮะท่านผู้ชม... "ยาแรง" แบบนี้ดีนักแลฯ
ถ้ารู้จักเอามาแปรสภาพให้เป็นยาบ้า เอ้ย! "ยาดี" มาช่วยผลักดันให้เราฮึดสู้อีกครั้ง
แม้ต้องเริ่มต้นนับหนึ่งใหม่ แต่ก็ยังดีกว่ายอมแพ้ ...  เพียงแค่ลมปาก XXX ของใครก็ไม่รู้ ?

ARTMAN

• **
: บทส่งท้าย :
การถ่ายภาพเพื่อความสนุกสนานบันเทิงใจของผมกระทู้นี้
อาจไม่มีเนื้อหาสาระหรือประโยชน์อะไรมากมายในเชิงวิชาการ... อย่างที่ออกตัวไว้ตั้งแต่ต้นกระทู้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2016, 10:23 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

บางข้อ...อาจจะมีคนคิดต่างหรือไม่เห็นด้วย ถือเป็นเรื่องธรรมดา อยากให้คิดว่าเป็นเพียง “หนึ่งมุมมอง” ของผมเท่านั้น
ซึ่งก็ไม่ได้คิดว่าตัวเองจะเก่งถึงขนาดมาสั่งสอนใครได้เลย แต่ด้วยความที่เห็นพี่ๆน้องๆหลายๆคนบ่นว่าไม่มีแรงจูงใจถ่ายภาพกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2016, 12:11 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

ในฐานะที่ผมเป็นสมาชิกคนหนึ่งของ “บ้านหลังนี้” ที่อยู่มานานพอสมควร
ก็เลยอยากมาแชร์มุมมอง บอกเล่าประสบการณ์ แบ่งปันและแลกเปลี่ยนแนวคิดวิธีการถ่ายภาพของตัวเองบ้าง

ARTMAN

• **

แต่ผมก็แอบหวังลึกๆว่า.. บางบทบางตอนในกระทู้นี้ น่าจะมีประโยชน์อยู่บ้าง
สำหรับคนที่(ครั้งหนึ่ง)เคยสนุกสนานกับการถ่ายภาพ... ให้ได้กลับมาทำในสิ่งที่เรารักกันอีกสักครั้ง

(ต้องขออภัยที่ภาพบางภาพ ยังทำหน้าที่เป็น “ตัวอย่าง” ได้ไม่ดีนัก)

ARTMAN

• **

การได้ถ่ายภาพตามแนวทางและความคิด+จินตนาการอย่างไม่มีขอบเขตหรือข้อจำกัด
แม้จะไม่ได้รับการยอมรับจากผู้อื่น หากแต่บทสรุป คือ “ความสุข” ที่เกิดขึ้นในใจของเราเอง
ในความคิดของผม... ถือว่าเป็นการถ่ายภาพที่สมบูรณ์แบบอย่างแท้จริง

ARTMAN

• **

:emo1_0024: :emo1_0024: :emo1_0024: :emo1_0024: :emo1_0024:
ส วั ส ดี ปี ใ ห ม่ 2 5 5 9
ขอให้ทุกคนมีความสุขและสนุกสนานกับการถ่ายภาพกันถ้วนหน้านะครับ

fresh_58

• Member
  • **
สวัสดีปีใหม่ครับน้า

สุดยอดทุกภาพเลย

PAAOM

• Member
  • **

steven

• Member
  • **
ชอบแนวคิดให้กำลังใจแบบนี้ครับ อย่างที่น้าว่า ถ่ายภาพไปนานๆ บางทีไม่รู้จะถ่ายอะไรเพราะมันเริ่มจะซ้ำ ภาพประกอบก็สวยและชอบมุมมองของน้าครับ

ARTMAN

• **
สวัสดีปีใหม่ครับน้า

สุดยอดทุกภาพเลย
ขอบคุณครับ... ภาพอ่ะไม่เท่าไหร่หรอกครับ เนื้อเรื่องมันพาไป  555  :emo1_0010:

ARTMAN

• **
:emo1_0005: :emo1_0007:
:emo1_0024: :emo1_0024: :emo1_0024:   ขอบคุณครับ ป้าอ้อม สวัสดีปีใหม่จ๊าวววว

ARTMAN

• **
ชอบแนวคิดให้กำลังใจแบบนี้ครับ อย่างที่น้าว่า ถ่ายภาพไปนานๆ บางทีไม่รู้จะถ่ายอะไรเพราะมันเริ่มจะซ้ำ ภาพประกอบก็สวยและชอบมุมมองของน้าครับ

ขอบคุณครับ... ส่วนใหญ่จะเคยมีโหมดนี้เหมือนๆกันครับ ไม่ว่าจะเป็นมือระดับไหน บางคนเป็นแป๊บเดียวก็หาย
แต่ถ้าปล่อยไว้ให้เรื้อรัง มันจะกลับมายากครับ ยิ่งเจอคนวิจารณ์แบบผีซ้ำด้ามพลอยด้วย ...บางคนกู่ไม่กลับเลยครับ 555

jimmy2

• Global Moderator
ดูรูปเพลินๆ ยังไม่อ่านคำอธิบายเลยครับ
ขอปักหมุดไว้ก่อน เดี๋ยวค่อยกลับมาอ่านครับ

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

Chakkrit

• Member
  • **
  • I am chakkrit
สวัสดีปีใหม่ครับน้า สวย แจ่ม แนวคิด ไม่ยึดติด เป็นตัวเอง ชอบมากครับ  :emo1_0004: :emo1_0071: :emo1_0005:

benzoicacid

• Ocean Liner Wife President
  • ค้นหาจุดยืนในการถ่ายภาพ
    • ibenzoicacid
เยี่ยมมากๆ ครับ จะขอรับไปปรับใช้กับตัวเองนะครับ น้าอาร์ต  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

cat2

• Administrator
  • ไม่หยุดนิ่งกับสิ่งที่รู้ มุ่งแสวงหาความรู้ใหม่เสมอ
    • Fotorelax
ของผม แค่นั่งอ่านก็มีความสุขแล้วครับ

ขอบคุณมากครับน้า ART  :emo1_0005:
Sony A99, A7r II, A7r, A6000
Sony A-Mount: 16-35 ZA*, 24-70 ZA* ,70-200 (G) F2.8, 16 F2.8, 85 ZA* F1.4, 100 Macro F2.8, 135 ZA* F1.8
Sony E-Mount: 16-70 ZA*,24-70 ZA*, 16-50 F3.5-5.6, 55 F1.8 ZA*, 70-200 (G) F4
Other : Carl Zeiss 50 F1.5 | 35 F2 | 21 F2.8,
Flash Sony 60m | 43

wawa

• Global Moderator
ถ้าชอบถ่ายภาพ เริ่มเรียนรู้และถ่ายไปสักพัก แน่นอน ทางสายนี้จะพาท่านมาถึงจุดๆหนึ่งแบบการนั่งกรรมฐาน นั่นคือ...... สับสน งุนงงกับข้อมูลและสังคมรอบตัวคุณ....... ความรู้ อีโก้ สเตตัส อุปกรณ์ ค่าย กลุ่ม เว็บ ไวล์ด เทเล ฟูลเฟรม ตัวคูณ พิกเซล ศิลธรรม มุมมอง มุมหมา เกรียน ชี้นำ ........บลาๆๆๆ แล้วคุณก็..."ตัน" ......บางคนหลง บางคนเลิก บางคนลอย บางคนจมธรณี บางคนมีชฎาทรงแหลมๆมาสวมหัวพร้อมสวมเสื้อครุยบางใส บางคนมีเขางอกพร้อมหางมีลูกศร  บางคนหนี บางคนสู้ บางคนเฮจากเสียงที่บอกว่า "คุณได้ไปต่อ"
กระทู้นี้คือยาขนานหนึ่งที่ จขกท.ใช้แล้วรอดมาได้ เลยบอกต่อ......มันคือ "ยาอ๊าตบอก"
   :emo1_0010:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2016, 09:18 am โดย wawa »
มีแค่นิ้วชี้ ก็วาดภาพบนฟ้าได้ ไยต้องอ้างว่าไร้ภู่กันและผืนผ้าใบ (ปิยะ วนา รจนาเมื่อ4/3/2555)

nopphorns

• Member
  • **
สวัสดีปีใหม่ครับ ทุกๆกระทู้ของน้านั้นมีคุณค่ามากๆจริงๆครับ ขอบคุณมากมายครับผม
การถ่ายภาพคือความสุข

bronzesun

• Member
  • **
รู้สึกมีแรง  :emo1_0005: :emo1_0005:

mrteeyai

• Power Puff Boy
สวัสดีปีใหม่ครับน้าอาร์ท

:emo1_0007: :emo1_0007:
ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

ksupasawat

• Member
  • **
ขอบคุณครับน้าอาร์ต ความรู้ ข้อคิด และงานสวยๆ มีคุณค่ามากๆเลยครับ
ขอบคุณจริงๆที่นำสิ่งเหล่านี้มาให้ได้ชมกัน

thanachaic

• Member
  • **
  • FewEto
 :emo1_0005: อ่านจนจบแล้ว ขอบคุณครับ

pomiii

• Member
  • **
สวัสดีปีใหม่ครับน้า Artman และขอบคุณที่เขียนกระทู้ดีๆขึ้นมาครับ ^^ :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

narakorn

• Member
  • **
  • Mode : พ่อลูกอ่อน
เยี่ยมเลยครับน้า
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
หัวใจเราฝากเคียงไว้อยู่คู่บางแสน...จิตตราตรึงถึงถิ่นพิมานอันตระการเรืองรอง...
ฝังใจมั่นอยู่มิรู้หน่ายคลายเคลื่อนหาย...ยามพระพายพลิ้วแผ่วกรายกราว ใบมะพร้าวล้อลม...

Punewcastle

• Sponsor
  • น้ากุ๊ก@fotorelax
    • เพจรวบรวมภาพถ่ายบางส่วนของผมครับ เยี่ยมชมกันได้นะครับ
เป็นกระทู้ที่ตรงใจ โดนใจ มากมายครับ โดยเฉพาะลูกบ้านี่แหละครับที่จะทำให้เราถ่ายรูปได้สนุกขึ้นเยอะเลย 555
 :emo1_0005:
รับลงแอพกล้องราคาถูกเหมาๆ990บาทได้ครบทุกแอพที่กล้องรองรับ  http://www.facebook.com/cameramaniashop 

Candle

• Member
  • **
ขอบคุณน้า Artman ที่ช่วยเติมเบนซิน ให้ไฟที่กำลังมอดครับ  :emo1_0006: :emo1_0007:

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
ดูแล้วอ่านแล้วเพลิดเพลินเจริญใจ สวัสดีปีใหม่ครับน้าอาร์ต
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

ICQ34791919

• Member
  • **
เยี่ยมเลยครับ

kaotriple

• Member
  • **
 ขอบคุณภาพงามๆ และแรงบันดาลใจที่ดีๆ นะครับ ยอมรับว่าท้อหลายครั้ง เห็นคนอื่นท่องเที่ยวที่สวยถ่ายภาพงามๆ มาโพส แต่ตัวเรากลับต้องทำงานไปด้วยเลี้ยงลูกไปด้วย อยู่กับสถานที่เดิมๆ เกือบทุกวันจนไม่มีอารมณ์อยากพกกล้องไปถ่ายภาพเลยครับ แต่ได้อ่านได้เห็นไอเดียและมุมมองที่ฉีกออกจากกฏเกณท์บวกฝีมือ process แล้วก็อยากกลับมาสู้อีกครั้ง ลองหามุมมองใหม่ๆ ในที่เดิมๆ เผื่อมันจะทำให้ความรักในการถ่ายภาพของเรายังส่องประกายอยู่แม้จะอยู่ในที่เดิมๆก็ตาม ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

pitichot

• **
สวัสดีครับน้าอาร์ต
เป็นกระทู้ที่อ่านเพลินแล้วได้ข้อคิดในการถ่ายรูป

เลนส์กลายเป็นขอจำกัด ลองใช้เลนส์ตัวเดียวแล้วถ่ายตามขีดจำกัดของมัน
อันนี้โดนมากครับ
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

rso

• Member
  • **
สวัสดีปีใหม่ ๒๕๕๙ ครับ เดี๋ยวกลับมาอ่านะครับ(ของน้าอาร์ตต้องอ่าน) :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

bundid.k

• Member
  • **
  • Begin Again
สวัสดีปีใหม่ครับ สุดยอดแรงบันดาลใจ เปิดตู้หยิบกล้องมาปัดฝุ่นด่วน
Sony A700, A7

iampirat

• Member
  • **
สวัสดีปีใหม่ครับน้าอาร์ท  ขอให้น้าอาร์ทสุขสมหวัง  สุขภาพแข็งแรงนะครับ

แล้วก็ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆนะครับ  สำหรับผม มันเป็นของขวัญปีใหม่ที่ล้ำค่ามากๆ

nujames10

• Member
  • **
สวัสดีปีใหม่คร้าบน้าอาร์ตคร้าบ แวะมาเก็บความรู้ ทริกดีๆภาพงามๆทั้งน้านเลย ขอบคุณมากๆคร้าบ  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0003:

ARTMAN

• **
ดูรูปเพลินๆ ยังไม่อ่านคำอธิบายเลยครับ
ขอปักหมุดไว้ก่อน เดี๋ยวค่อยกลับมาอ่านครับ

ขอบคุณครับน้าณพ.... ที่ปักหมุดให้ผม... (อีกแล้ว)  :emo1_0024:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ม.ค. 2016, 05:44 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
สวัสดีปีใหม่ครับน้า สวย แจ่ม แนวคิด ไม่ยึดติด เป็นตัวเอง ชอบมากครับ  :emo1_0004: :emo1_0071: :emo1_0005:

:emo1_0024: ขอบคุณครับ...
ผมเชื่อว่า...คนชอบถ่ายภาพทุกคน ก็อยากเป็นตัวของตัวเองครับ เพียงแต่ว่า(บางครั้ง)บางคนติดสไตล์การถ่ายภาพของ "ไอดอล"
ที่ตัวเองชอบ หรือ "ติดอยู่กับกฏ"  มากไปหน่อย เลยทำให้หมดสนุกและเบื่อหน่ายการถ่ายภาพไปอย่างน่าเสียดาย

ARTMAN

• **
เยี่ยมมากๆ ครับ จะขอรับไปปรับใช้กับตัวเองนะครับ น้าอาร์ต  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ขอบคุณครับ น้าเบนซ์ ที่เห็น "ข้อดี" ของกระทู้นี้บ้าง..ว่าแต่น้าเบนซ์ชอบข้อไหนครับ ?

ARTMAN

• **
ของผม แค่นั่งอ่านก็มีความสุขแล้วครับ

ขอบคุณมากครับน้า ART  :emo1_0005:
ขอบคุณ น้ากรม เช่นกันครับ...  :emo1_0024:

ARTMAN

• **
ถ้าชอบถ่ายภาพ เริ่มเรียนรู้และถ่ายไปสักพัก แน่นอน ทางสายนี้จะพาท่านมาถึงจุดๆหนึ่งแบบการนั่งกรรมฐาน นั่นคือ...... สับสน งุนงงกับข้อมูลและสังคมรอบตัวคุณ....... ความรู้ อีโก้ สเตตัส อุปกรณ์ ค่าย กลุ่ม เว็บ ไวล์ด เทเล ฟูลเฟรม ตัวคูณ พิกเซล ศิลธรรม มุมมอง มุมหมา เกรียน ชี้นำ ........บลาๆๆๆ แล้วคุณก็..."ตัน" ......บางคนหลง บางคนเลิก บางคนลอย บางคนจมธรณี บางคนมีชฎาทรงแหลมๆมาสวมหัวพร้อมสวมเสื้อครุยบางใส บางคนมีเขางอกพร้อมหางมีลูกศร  บางคนหนี บางคนสู้ บางคนเฮจากเสียงที่บอกว่า "คุณได้ไปต่อ"
กระทู้นี้คือยาขนานหนึ่งที่ จขกท.ใช้แล้วรอดมาได้ เลยบอกต่อ......มันคือ "ยาอ๊าตบอก"

ขอบคุณครับ อาจารย์  :emo1_0024:
อาจารย์ตีความและอธิบาย ที่มา-ที่ไป... วัตถุประสงค์... และบทสรุป ของกระทู้ผมได้ "แจ่ม" มากๆเลยครับ
สารภาพว่า... บางคำผมคิดเหมือนๆอาจารย์แต่เขียนไม่ออกจริงๆครับ ไม่รู้ว่าจะเรียบเรียงออกมาอย่างไรให้ชัดเจนและได้ความหมาย
หลายๆข้อ ผมก็ได้มาจากที่อาจารย์สอนและแนะนำมานั่นแหละครับ โดยเฉพาะการ "แหก(กฏ)" ฮิฮิ  :emo1_0003:

ARTMAN

• **
สวัสดีปีใหม่ครับ ทุกๆกระทู้ของน้านั้นมีคุณค่ามากๆจริงๆครับ ขอบคุณมากมายครับผม

ขอบคุณน้า nopphorns เช่นกันครับ ที่เห็นคุณค่าและแวะมาทักทายกัน  :emo1_0024:

ARTMAN

• **
รู้สึกมีแรง  :emo1_0005: :emo1_0005:

ต้องอย่างนี้สิครับ !  ออกไปถ่ายภาพมาฝากกันด้วยนะครับ ผมจะรอชม  :emo1_0003:

ARTMAN

• **
สวัสดีปีใหม่ครับน้าอาร์ท

:emo1_0007: :emo1_0007:

สวัสดีปีใหม่ครับ น้าตี๋ ขอให้มีความสุข ถ่ายภาพ(สาวๆ)มาฝากกันบ่อยๆนะครับ  :emo1_0006:

sragoyi

• Member
  • **
สวยทุกภาพเลยครับ มุมแบบนี้แหละครับ ดี สุด ๆ มองภาพคนอื่น ๆ ได้ แต่อย่าไปตามดีกว่า รอชมภาพสวยจากน้าอาร์ต ผมก็ถ่ายเน้นฮา ๆ และมีความสุขมากกว่า สวัสดีปีใหม่คร้าบน้าอาร์ต

ARTMAN

• **
:emo1_0024: :emo1_0024: :emo1_0024: :emo1_0024: :emo1_0024:
ขอบคุณทุกๆสายตา และทุกๆความเห็นอีกครั้งนะครับ

"การถ่ายภาพให้สนุก" เป็นเรื่องของความคิด...ประสบการณ์...รสนิยม และมุมมองของแต่ละคนที่แตกต่างกันไป
แต่สุดท้าย... มันตัดสินชี้ขาดกันที่ "ความสุข" และ "ความพอใจ" ของคนถ่ายภาพเอง
คำว่า "ของใคร-ของมัน" น่าจะอธิบายความหมายได้ดีที่สุด เรื่องแบบนี้จึงไม่มีผิดหรือถูก ไม่มีใครดีหรือด้อยไปกว่ากัน

ผมดีใจนะครับ ที่กระทู้นี้ทำให้น้าๆหลายๆท่าน เริ่มมีไฟและอยากออกไปถ่ายภาพกัน

"ขอให้สนุกกับการถ่ายภาพตลอดไปนะครับ"

paming

• Member
  • **
เพิ่งมาอ่าน คุณARTMANนี่ก็อีก เปิดโลกการถ่ายภาพของผมมาหลายครั้งเลย สวัสดีปีใหม่ครับ

jrnetworks

• Member
  • **

อาการผมเลยตอนนี้

สงสัยต้องจัดอาการทางจิตใหม่ก่อน แล้วออกไปถ่ายรูปต่อหลังจาก ตันมานาน

ขอขอบคุณน้า อาร์ต ครับ
สำหรับมุมมองดีๆ
 :emo1_0006: :emo1_0006:

mafiasam

• *
สุดยอดเลยครับ

hillman

• Member
  • **
  • มีความสุขที่ได้ถ่ายภาพ
สวัสดีปีใหม่ครับน้าอาร์ต ขอให้มีสุขภาพแข็งแรง มีความสุขตลอดปีครับ
กระทู้น้าอาร์ตเป็นแรงบันดาลใจให้ผมได้เสมอเลย ทั้งภาพ เรื่องราว และข้อคิดชี้แนะต่างๆ ชื่นชมมากๆ ครับ

:emo1_0007:  :emo1_0007:  :emo1_0007:
ฝีมือยังอ่อนหัด ต้องฝึกฝน ฝึกฝน และฝึกฝน

Itsaree

• Member
  • **
กระทู้ดีงามม ขอบคุณรูปสวยๆ และข้อความค่ะ อ่านแล้วมีไฟออกไปถ่ายรูปสนุกๆๆตามเลย

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 1.075 วินาที กับ 24 คำสั่ง