ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการเช็คชัตเตอร์ให้กล้อง Canon Dslr (ได้เฉพาะบางรุ่นนะครับ)  (อ่าน 2897 ครั้ง)

it4you

• *
การเช็คชัตเตอร์ให้กล้อง canon dslr ของเรานั้นไม่ได้ยากเลยครับ อุปกรณ์ที่ต้องเตรียมคือ

1. สาย usb

2. คอมพิวเตอร์

3. โปรแกรม eos info 1.4
https://sourceforge.net/projects/canon-eos-digital-info/ <<โหลดที่นี่ครับ

ที่ผมลองเทสมาเนื่องจากผมเป็นร้านขายกล้องนะครับ มีกล้องเข้ามาบ่อยๆ พวกรุ่นที่่ใช้ เซ็นเซอร์ใหม่จะยังไม่สามารถเช็คได้นะครับ

**ยกเว้น 80D 7D mark II หรือรุ่นอื่นๆที่มีฟังก์ชั่น EOS Ultity ในตัวกล้องเลยเราสามารถโหลดแอป shutter count ใน app store (เฉพาะ iphone ipad) เช็คได้เลยครับ

ขั้นตอนการทำไม่ยากเลยครับ

1. เสียบสาย usb เข้ากับตัวกล้อง เสร็จแล้วเปิดโปรแกรม Eos info 1.4

2. คลิกที่ปุ่ม Connect

3. จากนนั้นให้ดูตรงจำนวน shutter counter นะครับคือจำนวนชัตเตอร์ที่เรากดไปครับตามภาพครับ

ง่ายมั้ยล้้าาาา เอามาฝากสำหรับคนที่ยังไม่รู้นะครับลองดูจร้า  :emo1_0007: :emo1_0007:

golf.dwg

• Member
  • **
ขอบคุณครับ

ratthiti2535

• Member
  • **
ขอบคุณครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.078 วินาที กับ 20 คำสั่ง