ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องอะแดปเตอร์ ทำเม้าท์กล้องเป็นรอยลึก M42 - NEX  (อ่าน 373 ครั้ง)

tontnt

• *
รบกวนสอบถามพี่ๆ หน่อยครับ ยาวหน่อยนะครับ รบกวนด้วยครับผม

ผมใช้กล้อง A7II กับพวกอะแดปเตอร์ต่างๆ
มักจะใช้แรงปกติเท่ากับใส่เลนส์ค่าย ในการหมุนพวกอะแดปเตอร์แปลงเลนส์เข้าออก
จนล่าสุดได้ M42 - NEX ไม่มียี่ห้อ มา ผมลองใส่ดู ก็ใส่ได้นะครับ
แต่ต้องใช้แรงเยอะกว่าอะแดปเตอร์ทุกตัวที่มีพอสมควร ทั้งการใส่และการถอด (รู้สึกว่าแน่นเกิน)
เลยสั่ง K&F Concept M42 - NEX มา ก็ยังอาการเดิมครับ ต้องใช้แรงเยอะพอสมควรในการใส่ถอด

ทั้งที่ K&F Concept C/Y - NEX ที่มีอยู่ก็ใส่ได้กระชับปกติ ไม่แน่นเกินไป ไม่หลวมเกินไป

และก็ได้พบรอยบนเม้าท์ของกล้อง คิดว่าไม่น่าใช่รอยปกติ เพราะมันลึกลงไปในเนื้อเหล็กนิดนึง ตามภาพด้านล่างกระทู้นะครับ

จึงขอปรึกษาพี่ๆ ต่อไปนี้ครับ

1. ใช้ต่อไปไม่ต้องทำอะไรจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ กลัวว่าใส่แบบนี้บ่อยๆ แล้วพอไปใส่กับอันอื่นที่ปกติเคยพอดีจะกลายเป็นหลวม
2. มีอะแดปเตอร์ M42 - NEX ตัวไหนแนะนำบ้างไหมครับที่สามารถใส่กับ A7II ได้พอดีๆ ผมลองมา 2 ตัวแล้ว แน่นเกิน
3. น้ากรมเคยบอกให้ตะไบเขี้ยวที่อะแดปเตอร์ออกนิดหน่อย ในอีกกระทู้นึง อยากรู้ว่าต้องตะไบด้านไหนอะครับ ตะไบให้เขี้ยวสั้นลง หรือบางลง ถ้าบางลงควรตะไบด้านใน หรือด้านนอกของเขี้ยว
4. รอยลึกตามภาพ จำมีผลต่อการใช้งานหรือเปล่าครับ ต้องซ่อมไหม หรือปล่อยไว้ก็ได้ครับ
5. ถ้าวันนึงเม้าท์มันหลวม เราสามารถแก้ไขอะไรได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

tontnt

• *
น้ากรม หรือพี่ๆ ในเว็ปครับบผม
ตอบหน่อยครับ :emo1_0019:

cat2

• Administrator
  • ไม่หยุดนิ่งกับสิ่งที่รู้ มุ่งแสวงหาความรู้ใหม่เสมอ
    • Fotorelax

คราวหลังโทรหาผมเลยนะ จะได้ตอบทางโทรศัทพ์เร็วกว่า 0818244641

1. คราวหลังถ้า ซื้อ Adaptor จีนมาใช้กับกล้อง อย่างพยายามฝืนใช้แรงใส่เข้าไป ถ้ามันหมุนเบา ๆ ไม่เข้า ไปข้อสอง
2. หาตะใบเหล็กมาตะใบด้านในของเขี้ยวตามภาพ มี 3 เขียวทำให้ครบ ค่อย ๆ ตะใบไป แล้วลองใส่ดูถ้ายังแน่นมากเกินไป ก็ตะใบต่อใช้ความรู้สึกว่าด้านเขียวไหน ที่แน้น
3. เม้ากล้องที่เป็นรอย ผมไม่แน่นใจเป็นรอยมากแค่ไหน ถ้าใส่เลนส์แล้วลองจับที่เลนส์ดู รู้สึกว่ากล้องมีคลอนหรือเคลื่อน เลนส์กับกล้องไม่แน่นหรือเปล่า ถ้ามี ก็เปลี่ยนเม้ากล้องดีกว่าครับ เห็นหลายคนสั่งจาก Ebay มาเปลี่ยนกันเอา ไม่กี่ร้อยบาทลองดูนะครับ ถ้าเลนส์กับกล้องต่อกันแล้วยังแน่น ไม่มีปัญหาก็ไม่ต้องทำอะไรครับ แต่อย่าเอา Adaptor จีน ที่เม้าไม่พอดีกับกล้องมาใส่ ตะใบให้เรียบร้อยก่อน
Sony A99, A7r II, A7r, A6000
Sony A-Mount: 16-35 ZA*, 24-70 ZA* ,70-200 (G) F2.8, 16 F2.8, 85 ZA* F1.4, 100 Macro F2.8, 135 ZA* F1.8
Sony E-Mount: 16-70 ZA*,24-70 ZA*, 16-50 F3.5-5.6, 55 F1.8 ZA*, 70-200 (G) F4
Other : Carl Zeiss 50 F1.5 | 35 F2 | 21 F2.8,
Flash Sony 60m | 43

tontnt

• *

คราวหลังโทรหาผมเลยนะ จะได้ตอบทางโทรศัทพ์เร็วกว่า 0818244641

1. คราวหลังถ้า ซื้อ Adaptor จีนมาใช้กับกล้อง อย่างพยายามฝืนใช้แรงใส่เข้าไป ถ้ามันหมุนเบา ๆ ไม่เข้า ไปข้อสอง
2. หาตะใบเหล็กมาตะใบด้านในของเขี้ยวตามภาพ มี 3 เขียวทำให้ครบ ค่อย ๆ ตะใบไป แล้วลองใส่ดูถ้ายังแน่นมากเกินไป ก็ตะใบต่อใช้ความรู้สึกว่าด้านเขียวไหน ที่แน้น
3. เม้ากล้องที่เป็นรอย ผมไม่แน่นใจเป็นรอยมากแค่ไหน ถ้าใส่เลนส์แล้วลองจับที่เลนส์ดู รู้สึกว่ากล้องมีคลอนหรือเคลื่อน เลนส์กับกล้องไม่แน่นหรือเปล่า ถ้ามี ก็เปลี่ยนเม้ากล้องดีกว่าครับ เห็นหลายคนสั่งจาก Ebay มาเปลี่ยนกันเอา ไม่กี่ร้อยบาทลองดูนะครับ ถ้าเลนส์กับกล้องต่อกันแล้วยังแน่น ไม่มีปัญหาก็ไม่ต้องทำอะไรครับ แต่อย่าเอา Adaptor จีน ที่เม้าไม่พอดีกับกล้องมาใส่ ตะใบให้เรียบร้อยก่อน

ขอบคุณมากครับน้ากรม
ความจริงเคยเจอเบอร์น้าแล้ว แต่ไม่อยากโทรไปรบกวนครับ   :emo1_0007::emo1_0007:

ตอนนี้เม้าท์ยังไม่หลวม โชคดีไป
เดี๋ยวลองตะไบดูครับผม

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.093 วินาที กับ 20 คำสั่ง