ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามการใช้งานระหว่าง 18-105 กับ 16-70/ 28-70 กับ 24-70 บน apsc ครับ  (อ่าน 648 ครั้ง)

civilzaza

• *
จากที่ตามไปดูหลายๆกระทู้ที่คุยกันเรื่อง 16-70 กับ 18-105 ใส่กับ apsc นะครับ

ผมเลยอยากรู้อยากลอง ไปลองยืมเลนส์ที่ร้านกล้องลองถ่ายระหว่างตัว 16-70 ZA กับ 18-105 G

ด้วยตามปกติผมเป็นคนชอบถ่าย street / landscape อยู่แล้ว และมีรับงานกับกล้อง dslr เป็นครั้งคราว เลยไม่ซีเรียสเรื่องน้ำหนักเลนส์เท่าไหร่

แต่ผลเทสที่ออกมาระหว่างทั้งสองเลนส์ที่ผมไปลองถ่ายดูที่ F8 ปรากฏว่า 16-70 กลางคมกริบแบบไม่ต้องเทียบเลย สีและคอนทราสก็ดีกว่า

แต่ตรงขอบๆภาพนี่ เทียบกับ 18-105 ยังจะดูคมซะกว่า 555 (เทียบที่ 50mm ระยะห่างราวๆ 1.5 เมตรนะครับ หรือผมตั้งกล้องโฟกัสไม่ดีก็ไม่รู้) :emo1_0008:

เลยอยากสอบถามน้าๆที่ได้ลองใช้มาว่าที่ผมลองไป ขอบภาพมันไม่คมจริงๆใช่มั้ยอ่ะครับ (แต่มันเป็นทุกรูปเลยจริงๆ) เพราะถ้าเป็นงั้นจริงเอามาถ่าย land ดูจะไม่เวิร์คเท่าไหร่ 555

ปล.ผมเคยอ่านดูในกระทู้ dpreview เหมือนเคยเห็นคนแนะนำ kit A7 ใส่ apsc จะคุ้มกว่ามั้ยครับ

เพราะ 28-70 ที่ดูใน dxo มา มันจะชัดสุดๆช่วงกลางภาพอ่ะครับ พอ crop มาเหลือ apsc ก็กลายเป็นว่าชัดเกือบครอบคลุมทั้งภาพ(ชัดกว่า 24-70 f4 ซะอีก)  :emo1_0014:

ด้านบนเป็นของ 18-105 นะครับ export จาก raw ไม่ได้ปรับอะไรครับ

ด้านบนเป็นของ 16-70 นะครับ export จาก raw ปรับแค่ exposure ครับ

Pooh

• *
ตามครับ เล็ง 18-105 ไว้อยู่ เพราะงบไปไม่ถึง 16-70 ครับ แหะๆ

kamolputiput

• *
มาตามด้วยคน กำลังลังเลกับ 2ตัวนี้อยู่เหมือนกัน คือคิดจะเอา 16-70 แบบตัวเดียวจบเลย (มีหลายๆคนพูดมาแบบนี้ เจ็บแต่จบ)
แต่ก็ลังแล ค่าFมันกว้างสุดแค่4 ไม่รู้ถ่ายในมี่แสงน้อยจะเป็นยังไง ถ่ายคนหลังเบลอได้แค่ไหน

จากที่อ่านมาเรื่องขอบ สำหรับความคิดผม (คิดเองไปเรื่อย เป็นมือใหม่ไม่ได้มีความรู้มาก) เพราะมันต่างที่ ZA กับ G รึป่าว ทั้งคุณภาพเลนส์ ชิ้นเลนส์อะไรแบบนั้น
ถึงจะระยะถ่ายเท่ากัน แต่ช่วงเลนส์ก็คนละช่วงภาพมันก็เลยออกมาต่างกัน ความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ
รอผู้รู้จิงๆมาตอบดีกว่า แฮ่ๆ :emo1_0006:

วันชัย ไทยภักดี

• Member
  • **
ปัญหาโลกแตกครับ ผมก็หาอ่านข้อมูลคนใช้มาหลายๆๆอย่าง สรุปจัด 18-105 เหตุผลสั้นๆๆเลยครับ งบถึงพอดี เอามาใช้ก่อน มีงบค่อยจัดมาเทียบเอง   :emo1_0006: :emo1_0006:

kei2013

• Member
  • **
ผมขาย 18-105 ทิ้ง เพื่อมาคบกับ 16 70 ชีวิต happy ขึ้นเยอะ เบากว่า พกพาสะดวกแถมภาพที่ได้ดีกว่าเยอะครับ ผมว่า 1670 คุ้มครับ

kamolputiput

• *
ผมขาย 18-105 ทิ้ง เพื่อมาคบกับ 16 70 ชีวิต happy ขึ้นเยอะ เบากว่า พกพาสะดวกแถมภาพที่ได้ดีกว่าเยอะครับ ผมว่า 1670 คุ้มครับ

แต่อยากรู้ว่า กว่างสุดf4 เพียงพอกับในพื้นที่ที่มีแสงน้อยหรือตอนกลางคืนมั้ยคับ แล้วถ้าถ่ายคนมันจะละลายหลังได้มากน้อยแค่ไหนคับ จากที่ได้พกถ่ายมาคับ

Joe fotorelex

• Member
  • **

แต่อยากรู้ว่า กว่างสุดf4 เพียงพอกับในพื้นที่ที่มีแสงน้อยหรือตอนกลางคืนมั้ยคับ แล้วถ้าถ่ายคนมันจะละลายหลังได้มากน้อยแค่ไหนคับ จากที่ได้พกถ่ายมาคับ

F4 ถ้าถ่ายช่วงค่ำ หรือกลางคืน ถ้าแบบอยู่นิ่ง ลดสปีดชัตเตอร์ลงสุดๆ พอได้ครับ เห็นหลายท่านก็ถ่ายรูปเอามาลงโชว์ในกลุ่มอยู่ แต่ถ้าแบบเคลื่อนไหว หรือถ่ายเด็กนี่ลำบากครับ ผมเคยเอาไปถ่ายลูกชายเล่นเทควันโด้ตอนค่ำ ขนาดมีแสงไฟจากหลอดไฟ ยังดัน iso บานเลย แต่เลนส์ของ apsc ก็คงได้รูรับแสงกว้างสุดก็มีแค่ตัวนี้กับ sel 16-70 f4 ล่ะครับ ซึ่งถ่ายในที่แสงน้อย ลำบากนิดนึง ( ถ่ายได้ ถ้ามือนิ่งจริงๆ หรือยอมพกขาตั้ง ) ถ้าเกิดกลัวเรื่องถ่ายในที่แสงน้อยไม่ไหว เช่นถ่ายคนในงานเลี้ยงกลางคืน แนะนำเอาตัว sel 35 f1.8 ติดไว้อีกตัว อยู่เลยตัวนี้ ไม่ต้องใช้แฟลตเลย

sukit.p

• Member
  • **
18-105 ถ้าผมจำไม่ผิดก็F4ตลอดช่วงเหมือน16-70 ใช่ไหมครับ
ส่วนตัวผมชอบระยะwide มากกว่าtele เลยเลือก16-70
ผมเคยใช้ชุด 16-70, touit32, touit12
ความคมยังไงฟิกซ์ก็คมกว่าแถมFได้กว้างกว่า แต่สุดท้ายภาพส่วนใหญ่ 80% ใช้16-70ครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.102 วินาที กับ 19 คำสั่ง