ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ช่วยแนะนำเลนสื Tele มือหมุนใช้กับ A6000 สำหรับคนยากไร้หน่อยครับ  (อ่าน 480 ครั้ง)

warkanes

• *
พึ่งหัดเล่นกล้องมาได้สักพักครับ ส่วนตัวตอนนี้ มี เลนส์คิต Helios 44-2 กับ Samyang 12 f2.0 เลยอยากได้เทเลมาไว้ถ่าย Land บ้างครับ อยากสอบถามว่าในราคาไม่เกิน 3,0000 มีตัวไหนน่าเล่นบ้างครับ

ตอนนี้กำลังมอง Vivitar 200 f3.5 M42 เห็นมีคนมาปล่อยอยู่ 2,000กว่า แต่เป็นเลนส์ฟิก กลัวจะอึดอัดอ่ะครับ

jesz7

• *
มือใหม่ พึ่งได้กล้องมา มารอฟังคำตอบเป็นแนวทางเหมือนกันครับ :emo1_0006:

cat2

• Administrator
  • ไม่หยุดนิ่งกับสิ่งที่รู้ มุ่งแสวงหาความรู้ใหม่เสมอ
    • Fotorelax
เลนส์ Tele จะหมุนมือยากกว่า นะครับ เพราะ เรามือสัน ตัวไม่นิ่งนิดเดียว ปลายทางโฟกัส ก็จะขยับไปเยอะ ยิ่งถ้าถ่ายคน หลุดง่ายมาก

แต่.... ถ้าใช้บ่อย ๆ ใช้จนคล่อง ก็ได้อยู่ ผมมี 135 F.2 เป็นเลนส์ที่ถ่ายคนสวยมาก แต่หลุดงายมาก แต่ก็ชอบทั้งมิติ ความคม ความใส่ (ไม่ได้เชียร์ตัวนี้นะครับเพราะ ราคาหลักหมืนอยู่)

ส่วนเรื่องเชียร์ ขอบอกก่อน ว่าเลนส์มือหมุนรุ่นเก่า โดยเฉพาะ Tele จะไม่ค่อยคม ภาพจะค่อนข้าง Soft หน่อย และตัวที่จะเชียร์ก็มันจะราคาสูง เอาเป็นว่า มีตัวไหนหลุดมา ก็ลองถ่ายก่อนซื้อว่าชอบไหม คมพอ หรือเปล่า ดีกว่าครับ การจะกำหนดหาเลนส์มือสองในตลาดค่อนข้างยาก แล้วแต่จังหวะมา มากกว่าครับ
Sony A99, A7r II, A7r, A6000
Sony A-Mount: 16-35 ZA*, 24-70 ZA* ,70-200 (G) F2.8, 16 F2.8, 85 ZA* F1.4, 100 Macro F2.8, 135 ZA* F1.8
Sony E-Mount: 16-70 ZA*,24-70 ZA*, 16-50 F3.5-5.6, 55 F1.8 ZA*, 70-200 (G) F4
Other : Carl Zeiss 50 F1.5 | 35 F2 | 21 F2.8,
Flash Sony 60m | 43

jesz7

• *
เลนส์ Tele จะหมุนมือยากกว่า นะครับ เพราะ เรามือสัน ตัวไม่นิ่งนิดเดียว ปลายทางโฟกัส ก็จะขยับไปเยอะ ยิ่งถ้าถ่ายคน หลุดง่ายมาก

แต่.... ถ้าใช้บ่อย ๆ ใช้จนคล่อง ก็ได้อยู่ ผมมี 135 F.2 เป็นเลนส์ที่ถ่ายคนสวยมาก แต่หลุดงายมาก แต่ก็ชอบทั้งมิติ ความคม ความใส่ (ไม่ได้เชียร์ตัวนี้นะครับเพราะ ราคาหลักหมืนอยู่)

ส่วนเรื่องเชียร์ ขอบอกก่อน ว่าเลนส์มือหมุนรุ่นเก่า โดยเฉพาะ Tele จะไม่ค่อยคม ภาพจะค่อนข้าง Soft หน่อย และตัวที่จะเชียร์ก็มันจะราคาสูง เอาเป็นว่า มีตัวไหนหลุดมา ก็ลองถ่ายก่อนซื้อว่าชอบไหม คมพอ หรือเปล่า ดีกว่าครับ การจะกำหนดหาเลนส์มือสองในตลาดค่อนข้างยาก แล้วแต่จังหวะมา มากกว่าครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ :emo1_0004:

warkanes

• *

ขอบคุณน้ามากครับ งั้นคงหยอดกระปุกไปสู่ขอ 55-210 มือสองดีกว่าครับ

bungygum

• Member
  • **
ถ้าอยากลองแบบเจ็บตัวไม่มาก ลองหาดูมือหมุนระยะ 135 f2.8 ที่เป็นเทเลระยะต้นๆมาเล่นดูก่อนก็ได้ครับ ราคาไม่แพง (ผมได้จากอีเบย์มาพันนิดๆสภาพดีมากๆเลย)

เอามาลองดูว่าชอบมั้ย ใช้งานได้ถนัดมั้ย ส่วนตัวผมลองกับ nex-5r แล้วยอมครับ หมุนไม่ถนัดเท่าระยะ 50 จริงๆ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.089 วินาที กับ 19 คำสั่ง