ผู้เขียน หัวข้อ: === แนวคิดเบื้องต้นของนักถ่ายภาพมือใหม่ ===  (อ่าน 33221 ครั้ง)

(G_G)

• Administrator
ถึงมือใหม่ ใหม๊ ใหม่........
เวลาออกไปถ่ายภาพที่ใดซักที่ใน 1 ทริป ให้มีหลักคิดเบื้องต้นคือให้แบ่งภาพเป็น 2 ประเภท
1. Snapshot หรือภาพทั่วไป
จงถ่ายภาพพวกนี้ไว้เป็นบันทึกการเดินทางครับ ขึ้นรถที่ไหน ลงรถที่ไหน รถแบบไหน สีอะไร หน้าที่พักทางเข้าเป็นไง หญ้าดูรกไหม ใช้เลนส์ช่วงนอลมอล์ถ่าย ป้ายรีสอร์ทที่ไปพักพร้อมเบอรโทร ก็ควรถ่ายไว้ โบว์ชัวร์น้ากอสยังถ่ายเลย ไม่เอากระดาษมา เพราะมักโดนทิ้งวันกลับ หรือไม่ก็กลับไปทิ้งที่บ้าน
ไม่ต้องเล่่นเทคนิคอะไรมาก ถ่ายเป็นบันทึกการเดินทาง แสงไม่พอก็ยิงแฟลชเอาครับ เก็บไว้เป็นข้อมูลให้ตัวเองหรือเพื่อนๆ ได้่ไปในภายภาคหน้า หรือไว้ดูเป็นประวัติศาสตร์

ที่สำคัญ เก็บเอาไว้ดูเองหรือให้เพื่อนดูเพื่อตอบคำถาม ไม่ควรเอามาถามเพื่อขอรับการวิจารณ์ในกระทู้ เพราะคนอยากตอบจะอึ้ง และงง ไ่ม่รู้หรอกว่าจะให้วิจารณ์อะไร ก็ภาพมันแสนจะธรรมดา
ยกเว้นว่ามีปัญหาจริงๆ ถ่ายไม่ได้ซักที ขนาดว่ายกมือไหว้แล้วก็ยังถ่ายไม่ติด อันนี้ถามได้ครับ จะมีเพื่อนช่วยบอกวิธีการให้

2. ภาพเชิงเทคนิค, สื่อความหมาย, ศิลป, ภาพพวกนี้ โดดเด่นออกมาจากกองภาพ snapshot เป็นร้อยๆที่ไปถ่ายมา ปรกติออกไป 1 ทัวร์ 300 ภาพ จะมีภาพพวกนี้ไม่เยอะ
มันต้องถูกใส่ใจในการถ่ายมาบางส่วนแล้ว ไม่ว่าจะใช้ 1 หรือ 2 เทคนิค จากตัวอย่างเทคนิคต่อไปนี้
- จุดตัดเก้าช่อง
- สี ความเปรียบสี
- แสง เงา
- ระนาบ ลาดเอียง
- เส้น, ลวดลาย (texture) ของ พื้นผิว
- ชัดลึก ชัดติ้น
- บลาๆ ๆ ๆ ๆ

ภาพเหล่านี้ ให้ตั้งโจทย์มาถามครับ ว่าใจอยากได้ประมาณไหน แต่ถ่ายมาได้แบบนี้เอง
ผู้ตอบ พร้อมจะระดมสรรพเทคนิค มาช่วยกันแก้ไขปัญหาให้ แนะนำอุปกรณ์ แนะนำ Subject ที่คล้ายๆกันแต่โดนใจมากกว่า บอกไกด์ไลน์พื้นฐาน หรืออาจต่อยอดแนวทางของภาพไปได้อีก

ตัวอย่างเช่น "ตั้งใจมาก ไปร้านอาหารเห็นเขาถ่ายอาหารมา สวย ใส มีควัน น่าทาน

แต่ของเรา ได้แค่แบบนี้"

"รู้สึก มืด ทึม พอจะมีคำแนะนำหรือไม่ครับ"

ก็จะมีคนมาแนะนำพร้อมโชว์รูปให้ดูครับ
แต่ถ้าหว่านมาแบบว่า 10 ภาพ ขอคำแนะนำด้วย
คนที่เข้ามาอ่าน จะหายไปทันที เพราะมึนครับ

ลองแค่นี้ก่อนนะครับ คนตอบจะได้ไม่งง และหายไปกันหมด

ประเสริฐิ

• Member
  • **
  • อย่าท้อถ้ายังไม่ลงมือ
ใด้เเนวคิดมากครับ  ขอบคุครับ   :emo1_0004: :emo1_0004: :emo1_0004:
ตำหนิของคนอื่นคืออาจารย์ของเราเอง

ijack

• Member
  • **
เห็นด้วยครับบบบ :emotion_Msn002:
จากรุ่น สู่ รุ่น กับความทรงจำของสัมผัสและเสียง DSLR a580 to life beyond  A L P H A  7 7

pommy

• Ghost Watcher
  • **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
ขอบคุณค่ะน้ากอส  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

LENS G

• **
  • รองประธานฝ่ายความมั่นคง
เห็นด้วยกับน้ำกอสสอย่างแรงครับ  วันก่อนผมไปเชียงใหม่ ก็ถ่ายรูปแบบตั้งใจกะจะเอาให้อาร์ท สวย ทุกรูป ปรากฎว่า พอเน้นทุกรูป ก็เลยทำให้ถ่ายภาพมาได้ไม่ถึง 100 รูป เพราะเราเน้นทุกรูปตั้งใจ ใส่ใจ    จริงอยู่ภาพสวย ถูกใจ ดูอาร์ทดีมีศิลปะทุกรูปก็จริง แต่ก็ทำให้ภาพที่เก็บบรรยากาศเรื่องราวๆ ภาพง่ายๆสบายๆ หลุด ๆหรือภาพบันทึกความทรงจำที่จะเก็บไว้เป็นที่ระลึกหายไป เพราะเราไม่ได้ถ่ายมานั้นเอง

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
เห็นด้วยกับน้ำกอสสอย่างแรงครับ  วันก่อนผมไปเชียงใหม่ ก็ถ่ายรูปแบบตั้งใจกะจะเอาให้อาร์ท สวย ทุกรูป ปรากฎว่า พอเน้นทุกรูป ก็เลยทำให้ถ่ายภาพมาได้ไม่ถึง 100 รูป เพราะเราเน้นทุกรูปตั้งใจ ใส่ใจ    จริงอยู่ภาพสวย ถูกใจ ดูอาร์ทดีมีศิลปะทุกรูปก็จริง แต่ก็ทำให้ภาพที่เก็บบรรยากาศเรื่องราวๆ ภาพง่ายๆสบายๆ หลุด ๆหรือภาพบันทึกความทรงจำที่จะเก็บไว้เป็นที่ระลึกหายไป เพราะเราไม่ได้ถ่ายมานั้นเอง
อยากเห็น ภาพชุดนั่นอะครับน้า ผมชอบกลิ่นเมืองเหนือครับ โพสท์หน่อยครับน้าอยากชมๆๆ  :emo1_0001:
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

Batt

• Member
  • **
  • หมีขาว A500
    • http://www.facebook.com/Lockonphoto
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
Sony A500&A550

Flash 42 & Yongnuo 560II

10-24 โดนใจวัยรุ่น
17-50 ชอบมั่ก
18-55 มาตรฐานติดกล้อง
28-105 หมีหวานมินอลต้า
55-200 เทเลคมๆ
501.8 แจ่มจริงตัวแค่นี้
200-400 ยาวสะใจ

NEX-VG 20 ^^

รับนิดหน่อยนะครับ ^^
http://www.facebook.com/LockOnPhoto
Facebook : Battminton Delpiero

Optimize

• **
ขอบคุณครับ บางทีก็ละเลยสิ่งง่ายๆ รอบตัวแบบนี้เหมือนกันครับ  :emo1_0005:
เหลือแต่กระเป๋า LCS-SC5 กะ Remote RMT-DSLR1  
สิ่งใดๆ ในโลกล้วนอนิจจัง ก่อนจะตัดสินใจทำ สิ่งที่ "อยากทำ" ให้ทบทวนให้ดีก่อน ว่าเราทำ สิ่งที่"ควรทำ" ครบหรือยัง?

PhotoNat

• Member
  • **
OK.

Saved.

Next trip.

see u.

Thank you.
ก๋วยเตี๋ยวแห้ง ไม่ใส่น้ำตาลไม่ได้เหรอ ...

sk_ping

• Cheer Leader
ขอบคุณมากครับน้ากอส  :emo1_0004: :emo1_0007:
เป็นแค่หนึ่งความคิดเห็นนะครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

https://www.facebook.com/sk.ping1/photos_albums

benzoicacid

• Ocean Liner Wife President
  • ค้นหาจุดยืนในการถ่ายภาพ
    • ibenzoicacid
Re: === แนวคิดเบื้องต้นของนักถ่ายภาพมือใหม่ ===
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 ม.ค. 2012, 02:46 pm »
 :emo1_0005: ขอบคุณครับ น้ากอส  :emo1_0005:

ikq#2

• **
  • แค่ชอบถ่ายภาพตามใจตัวเอง
Re: === แนวคิดเบื้องต้นของนักถ่ายภาพมือใหม่ ===
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 ม.ค. 2012, 02:54 pm »
 ค่ะ  :emotion_006bofu: :emotion_006bofu:
  บันทึกภาพกับสร้างสรรค์ภาพถ่ายด้วยมือเรา
   :emotion_Msn030: :emotion_Msn030:
ภาพที่ได้จากเลนส์หมีและเลนส์โซนี่ มันถูกใจที่สุด !
  "  FTRL = FOTORELAX "
 รูปถ่าย กับ ถ่ายรูป
     A77 + SAL24F20Z
        คือความลงตัวที่สุด..!

iGamez

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • หล่อ..ล่ำ..ปล้ำง่าย
    • iGamez !!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ม.ค. 2012, 04:02 pm »
ไม่มีภาพ แต่มีปัญหามาถามน้าก๊อสครับ   :emo1_0002:

คือว่า ผมไม่เคยได้ถ่ายภาพอาหารเลย มารู้ตัวอีกทีก็ซัดไปเกือบเกลี้ยงจานแล้ว  จะสั่งมาใหม่อีกจานก็เกรงว่าจะไม่ดี 

น้าก๊อสแนะนำผมหน่อยสิครับว่าผมควรทำยังงัยดี    :emo1_0007:

ไปดีกว่า ท่าทางจะโดนน้าก๊อสเล่นซะแล้วเรา 

ชอบกระทู้นี้ครับ ให้ข้อคิดที่ดีมากๆและน่าจะเกิดประโยชน์หลากหลาย  :emo1_0005:   
   เออ..อ เลนส์ตรูมันไม่ยาว...ใครๆเค้าก็เมิน เลนส์ตรูสั้นเกิน...ใครๆก็ไม่มอง  :emo1_0033:

(G_G)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 ม.ค. 2012, 04:21 pm »
น้าเกมส์นะ ถามมาด้าย จะช่วยยังไงดี

อ้อ ก็พยายามฝึกลากเกมยาวดิ่ครับ
เลนส์สั้น ไม่ได้แปลว่าต้องเสร็จไว(ทานหมดไว)นะครับ เสพอารมณ์สุนทรีหน่อยครับ เกมยาวครับ เกมยาวว ยาววว   :emo1_0010:

แซวน้าเกมส์เยย อิอิ   :emo1_0008:

Capricorn2011

• Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 ม.ค. 2012, 09:27 pm »
เห็นด้วยอย่างมากเลยครับ :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

ผมจะลืมเป็นประจำ  เพราะไม่ได้ทำเป็นนิสัย  เร็วๆนี้ด้วย :emo1_0014:

แต่มือผมเร็วกว่าน้า G ล่อไปกว่า หลายร้อยภาพ แต่ทำไม่ถึงเก็บไม่หมด  เพราะไม่ได้วางแผน ที่ต้องควรเก็บทุกครั้งเวลาไปสถานที่ต่างๆ

มาดูภาพ อ้าวเฮ้ย มุมนี้ก็ไม่ได้ถ่าย มุมนี้อีก   จะไปเก็บ หมดเวลา

>>>>มือใหม่เน้นโหมด P กล้องจะคำนวณ ค่าความเร็วชัตเตอร์ รูรับแสงให้  แต่ปรับค่า WB    ISO เองได้ :emo1_0004:

หรือโหมด A  เหมือนโหมด P แต่มาปรับรูรับแสงเองได้

ภาพจะได้ไม่เสียมาก ผมใช้ประจำ(เพราะสมองช้า) :emo1_0010: :emo1_0008:

>>>>ภาพบันทึกความทรงจำ กด กด กด เอาชัดไว้ก่อน มือต้องนิ่ง เอาความรู้พื้นฐาน จัดองค์ประกอบ ยังไง แขนขาครบ ย้อนแสงใช้แฟลช เอาง่ายๆ เหมือนถ่ายบัตรประชาชน

<< เมื่อมีโอกาส

แสงน้อยลอง ปรับ ISO สูงกว่า ระบบ AUTO ISO(ซึ่งจะมีลิมิตของมันเอง) มาดูภาพเป็นไงบ้าง หัดปรับ ISO  แสงแดด แสงไฟ ต่าง ลองปรับ WB

โปรแกรมกล้องให้มา เอามาใช้ดู เช่นพรอตเทรต ว้าว สวยฉิบ(เดี๋ยวนี้กล้องมันฉลาด) ไม่แน่ใจใช้ระบบออโต้ไว้ทั้งหมด

>>>>>>ส่วนทางเทคนิค  ค่อยๆเรียนรู้ แล้วลองทำดู เช่นถ่ายภาพหลังดำ  ละลายหลัง  ลองมาหัดทำดู  ถ่ายวัตถุเคลื่อนที่เร็ว ลองปรับความเร็วชัตเตอร์
ถ่ายภาพกลางคืน ลองมาใช้ขาตั้งกล้อง  หรือลองทำบ้าง(ทำบ้าง) เมื่อออกเที่ยว หรือ ทริป ถ้า เก่งแล้ว จะมากกว่าบ้างก็ตามแต่สะดวก

ฝึกเองที่บ้านบ่อยๆ  มีเวลาไปลองเทคนิคต่างๆ พอเวลาไปเที่ยว อาจจะมีประโยชน์นำไปใช้ได้ง่ายชึ้น

>>>>>>มือใหม่ สำคัญให้อ่านคู่มือการใช้กล้องของตัวเอง อย่างน้อยสามรอบรอบ :emo1_0004: เดียวนี้คู่มือเขาบอกละเอียดมาก 
จะได้รู้ว่ากล้องของตัวเองมันทำอะไรได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ตรงไหนไม่เข้าใจมาสอบถาม  เปิดเมนูทุกเมนู รู้การทำงานปุ่มทุกปุ่ม
ที่สำคัญ การดูแลรักษา ซื้อมาแพงแล้ว ต้องดูแลมัน เสียแล้วซ่อมแพง
ถ้าเป็นไปได้  ซื้อหนังสือการถ่ายภาพเบื้องต้น มาอ่านทำความเข้าใจ หรือถามอา*๋(google)  จะทำให้เรียนรู้ได้เร็วขึ้น

ส่วนเทคนิคขั้นสูง มาเรียนรู้จากน้าๆ ในนี้หลายท่าน ซึ่งเก่งมาก ระดับเทพๆ
และต้องออกฝึกถ่ายภาพบ่อยๆ จะได้ประสบการณ์ แก้ไขปัญหา ใช้เทคนิคต่างๆ ได้เร็วขึ้นและเป็นไปโดยอัตโนมัติ
ถ้ามีทริปถ่ายภาพต่าง ถ้ามีเวลา (เน้นว่า ควรมีพื้นฐานการถ่ายภาพบ้างแล้ว จะได้ไม่งง คุยกับคนอื่นไม่รู้เรื่อง กลายเป็นขาดความมั่นใจ)
ก็ลองไปออกทริปดู จะได้เรียนรู้จากสถานที่จริง ได้ความรู้จากวิทยากรเก่งๆ ได้เพื่อน ได้มองเห็นแนวคิด ความรู้ใหม่ๆมาแบ่งกัน

การถ่ายท่องเที่ยว โดยฉพาะครอบครัว ต้องตกลงเวลา  หรือไปทัวร์ ต้องคำนวณเวลา ให้เหมาะสม ถ้ามัวไปเทคนิค
ภาพความทรงจำดันไม่ได้เก็บ  ท่านเองมีปัญหากับครอบครัวและเพื่อนร่วมทัวร์ได้ :emo1_0014:

หาข้อมูลทางเนต หนังสือ เกี่ยวกับสถานที่ที่จะไป จะได้รู้มุมสวยๆ หรือ เป็นแนวทางไว้ก่อน :emo1_0004:
อย่ารีบร้อนอยากได้ภาพสวยๆเหมือนกับคนที่เก่งแล้ว ค่อยเป็นค่อยไป
เพราะท่านเหล่านั้น หลายคนก็เป็นอาชีพหลักของน้าเขา หรือ ผ่านการฝึกเรียนรู้มามากแล้ว

เมื่อเรามีประสบการณ์ ความชำนาญมากขึ้น มันจะเป็นอัตโนมัติไปเอง ในการออกเที่ยว ทริป ต่างๆ

อุปกรณ์อย่าไปอยากได้เหมือนของคนอื่นมาก  เอาเท่าที่มี ใช้งานให้เต็มประสิทธิภาพของมันก่อน กล้องพร้อมเลนส์คิท  แฟลชหัวกล้อง
ขาตั้งกล้องถูกๆ (ที่ใช้งานได้)  เอาพื้นฐานให้แน่นก่อน
อุปกรณ์มือสอง ในเวปเรานี้ ราคา คุณภาพ มีให้เลือก
เดี๋ยวนี้ มีให้เช่าด้วย

ส่วนจะมีเงินมาก จัดหาได้ อยากจัด อันนั้นตามสะดวกครับ

:emo1_0071:อย่าลืมว่าภาพถ่ายเก็บความทรงจำ ภาพชัดดีกว่าไม่ชัด  ภาพไม่ชัดดีกว่า ไม่มีภาพ
ส่วนที่ได้ภาพสวย เพราะการเรียนรู้ มีพื้นฐานการถ่ายภาพ ฝึกหัดบ่อยๆ เรียนรู้ มีความสม่ำเสมอ และทบทวนความรู้ด้วย เพราะลืมกันได้

โดยส่วนตัว ผมเองก็มือใหม่(  ที่สนใจถ่ายภาพ เพราะอยากทำเป็นงานอดิเรก เมื่อมีโอกาสไปเที่ยว จะได้เก็บภาพสวยๆ )

แต่อยากเอาประสบการณ์มาเล่า  เผื่อจะมีประโยชน์กับมือใหม่ด้วยกันครับ

อย่าลืมที่น้ากอส บอกทั้งสองข้อ ข้างบน สำคัญมาก

ขออนุญาต น้ากอส ที่มาเพิ่มความเห็นด้วยนะครับ 

อันไหนไม่ถูก แก้ไขเลยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2012, 10:52 pm โดย Capricorn2011 »

arnold_A1

• ยังนึกคำเท่ห์ไม่ออก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 ม.ค. 2012, 09:42 pm »
เห็นด้วยอย่างมากเลยครับ :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

ผมจะลืมเป็นประจำ  เพราะไม่ได้ทำเป็นนิสัย  เร็วๆนี้ด้วย :emo1_0014:

แต่มือผมเร็วกว่าน้า G ล่อไปกว่า หลายร้อยภาพ แต่ทำไม่ถึงเก็บไม่หมด  เพราะไม่ได้วางแผน ที่ต้องควรเก็บทุกครั้งเวลาไปสถานที่ต่างๆ

มาดูภาพ อ้าวเฮ้ย มุมนี้ก็ไม่ได้ถ่าย มุมนี้อีก   จะไปเก็บ หมดเวลา

>>>>มือใหม่เน้นโหมด P กล้องจะคำนวณ ค่าความเร็วชัตเตอร์ รูรับแสงให้  แต่ปรับค่า WB    ISO เองได้ :emo1_0004:

หรือโหมด A  เหมือนโหมด P แต่มาปรับรูรับแสงเองได้

ภาพจะได้ไม่เสียมาก ผมใช้ประจำ(เพราะสมองช้า) :emo1_0010: :emo1_0008:

>>>>ภาพบันทึกความทรงจำ กด กด กด  เอาความรู้พื้นฐาน จัดองค์ประกอบ ยังไง แขนขาครบ ย้อนแสงใช้แฟลช เอาง่ายๆ เหมือนถ่ายบัตรประชาชน

แสงน้อยลอง ปรับ ISO สูงกว่า ระบบ AUTO ISO(ซึ่งจะมีลิมิตของมันเอง) มาดูภาพเป็นไงบ้าง หัดปรับ ISO  แสงแดด แสงไฟ ต่าง ลองปรับ WB

โปรแกรมกล้องให้มา เอามาใช้ดู เช่นพรอตเทรต ว้าว สวยฉิบ(เดี๋ยวนี้กล้องมันฉลาด) ไม่แน่ใจใช้ระบบออโต้ไว้ทั้งหมด

>>>>>>ส่วนทางเทคนิค  ค่อยๆเรียนรู้ แล้วลองทำดู เช่นถ่ายภาพหลังดำ  ละลายหลัง  ลองมาหัดทำดู  ถ่ายวัตถุเคลื่อนที่เร็ว ลองปรับความเร็วชัตเตอร์
ถ่ายภาพกลางคืน ลองมาใช้ขาตั้งกล้อง  หรือลองทำบ้าง(ทำบ้าง) เมื่อออกเที่ยว หรือ ทริป ถ้า เก่งแล้ว จะมากกว่าบ้างก็ตามแต่สะดวก

ฝึกเองที่บ้านบ่อยๆ  มีเวลาไปลองเทคนิคต่างๆ พอเวลาไปเที่ยว อาจจะมีประโยชน์นำไปใช้ได้ง่ายชึ้น

>>>>>>มือใหม่ สำคัญให้อ่านคู่มือการใช้กล้องของตัวเอง อย่างน้อยสามรอบรอบ :emo1_0004: เดียวนี้คู่มือเขาบอกละเอียดมาก 
จะได้รู้ว่ากล้องของตัวเองมันทำอะไรได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ตรงไหนไม่เข้าใจมาสอบถาม  เปิดเมนูทุกเมนู รู้การทำงานปุ่มทุกปุ่ม
ที่สำคัญ การดูแลรักษา ซื้อมาแพงแล้ว ต้องดูแลมัน เสียแล้วซ่อมแพง
ถ้าเป็นไปได้  ซื้อหนังสือการถ่ายภาพเบื้องต้น มาอ่านทำความเข้าใจ หรือถามอา*๋(google)  จะทำให้เรียนรู้ได้เร็วขึ้น

ส่วนเทคนิคขั้นสูง มาเรียนรู้จากน้าๆ ในนี้หลายท่าน ซึ่งเก่งมาก ระดับเทพๆ
และต้องออกฝึกถ่ายภาพบ่อยๆ จะได้ประสบการณ์ แก้ไขปัญหา ใช้เทคนิคต่างๆ ได้เร็วขึ้นและเป็นไปโดยอัตโนมัติ
ถ้ามีทริปถ่ายภาพต่าง ถ้ามีเวลา (เน้นว่า ควรมีพื้นฐานการถ่ายภาพบ้างแล้ว จะได้ไม่งง คุยกับคนอื่นไม่รู้เรื่อง กลายเป็นขาดความมั่นใจ)
ก็ลองไปออกทริปดู จะได้เรียนรู้จากสถานที่จริง ได้ความรู้จากวิทยากรเก่งๆ ได้เพื่อน ได้มองเห็นแนวคิด ความรู้ใหม่ๆมาแบ่งกัน

การถ่ายท่องเที่ยว โดยฉพาะครอบครัว ต้องตกลงเวลา  หรือไปทัวร์ ต้องคำนวณเวลา ให้เหมาะสม ถ้ามัวไปเทคนิค
ภาพความทรงจำดันไม่ได้เก็บ  ท่านเองมีปัญหากับครอบครัวและเพื่อนร่วมทัวร์ได้ :emo1_0014:

หาข้อมูลทางเนต หนังสือ เกี่ยวกับสถานที่ที่จะไป จะได้รู้มุมสวยๆ หรือ เป็นแนวทางไว้ก่อน :emo1_0004:
อย่ารีบร้อนอยากได้ภาพสวยๆเหมือนกับคนที่เก่งแล้ว ค่อยเป็นค่อยไป
เพราะท่านเหล่านั้น หลายคนก็เป็นอาชีพหลักของน้าเขา หรือ ผ่านการฝึกเรียนรู้มามากแล้ว

เมื่อเรามีประสบการณ์ ความชำนาญมากขึ้น มันจะเป็นอัตโนมัติไปเอง ในการออกเที่ยว ทริป ต่างๆ

อุปกรณ์อย่าไปอยากได้เหมือนของคนอื่นมาก  เอาเท่าที่มี ใช้งานให้เต็มประสิทธิภาพของมันก่อน กล้องพร้อมเลนส์คิท  แฟลชหัวกล้อง
ขาตั้งกล้องถูกๆ (ที่ใช้งานได้)  เอาพื้นฐานให้แน่นก่อน
อุปกรณ์มือสอง ในเวปเรานี้ ราคา คุณภาพ มีให้เลือก

ส่วนจะมีเงินมาก จัดหาได้ อยากจัด อันนั้นตามสะดวกครับ

:emo1_0071:อย่าลืมว่าภาพถ่ายเก็บความทรงจำ ภาพไม่ชัดดีกว่า ไม่มีภาพ
ส่วนที่ได้ภาพสวย เพราะการเรียนรู้ มีพื้นฐานการถ่ายภาพ ฝึกหัดบ่อยๆ เรียนรู้ มีความสม่ำเสมอ และทบทวนความรู้ด้วย เพราะลืมกันได้

โดยส่วนตัว ผมเองก็มือใหม่(  ที่สนใจถ่ายภาพ เพราะอยากทำเป็นงานอดิเรก เมื่อมีโอกาสไปเที่ยว จะได้เก็บภาพสวยๆ )

แต่อยากเอาประสบการณ์มาเล่า  เผื่อจะมีประโยชน์กับมือใหม่ด้วยกันครับ

อย่าลืมที่น้ากอส บอกทั้งสองข้อ ข้างบน สำคัญมาก

ขออนุญาต น้ากอส ที่มาเพิ่มความเห็นด้วยนะครับ 

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ยังนึกไม่ออก

jedsada

• Member
  • **
  • จดจำ และ ก้าวต่อไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 ม.ค. 2012, 12:19 am »
จริงที่สุด ขอบคุณครับ

ขอถามหน่อยครับ แล้วในกรณีที่ อย่างผม เพิ่งเริ่มยังหัดอยู่เลย แล้วมาโพสทีละ 10กว่ารูป เพื่อขอคำชี้แนะ ในการจัดองประกอบรูป สีของรูป บลา บลา ๆ
มันก็คือแบบเดียวกับที่ น้ากอส พูดถึงอยู่ใช้มะครับ แล้วแบบนี้ควรจะทำอย่างไร ชี้แนะหน่อยครับ แบบว่าเป็นคนหัวช้า หน้ามึน 
 :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014:
sony a550
sony 11-18mm f4.5-5.6
sony 16-50mm f2.8
Minolta 70-210mm f4
sony 35mm f1.8
sony 50mm f1.8
sony 16mm f2.8 fisheye

mojihead

• Member
  • **
  • มือใหม่ตลอดไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 ม.ค. 2012, 12:33 am »
ขอบคุณที่ชี้เเนะคับน้ากอส :emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006:
เอ ๙๐๐ ไม่มี
เอ ๘๕๐ ก็ไม่มี ...
เทเล ๒.๘ ยิ่งไม่มี

(G_G)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 ม.ค. 2012, 01:32 am »

ขอถามหน่อยครับ แล้วในกรณีที่ อย่างผม เพิ่งเริ่มยังหัดอยู่เลย แล้วมาโพสทีละ 10กว่ารูป เพื่อขอคำชี้แนะ ในการจัดองประกอบรูป สีของรูป บลา บลา ๆ
มันก็คือแบบเดียวกับที่ น้ากอส พูดถึงอยู่ใช้มะครับ แล้วแบบนี้ควรจะทำอย่างไร ชี้แนะหน่อยครับ แบบว่าเป็นคนหัวช้า หน้ามึน 
 :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014:

เห็นสองกระทู้เองครับ ในห้องมือใหม่ กระทู้ของน้าถามลอยๆ เพื่อนๆก็มาตอนรับขับสู้ดี น้าจิมมี่ได้ออกแรงอธิบายไปบ้างแล้ว แต่น้าไม่เข้าใจ เพราะข้ามขั้น
เอาให้ตรงประเด็น ตอนนี้กลับมาเมืองไทยแล้ว เดินไปร้านหนังสือ ยืนอ่านหนังสือที่ร้าน เรื่องพื้นฐานการถ่ายภาพ เลือกซื้อเล่มที่อ่านเข้าใจ กลับบ้านไปค่อยๆนั่งอ่าน

"อย่าพยายามวิ่งด้วยการถามโน้นนี่ แต่จงอ่านช้าๆเพื่อหัดเดินก่อนครับ"

jedsada

• Member
  • **
  • จดจำ และ ก้าวต่อไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 05 ม.ค. 2012, 01:43 am »

เห็นสองกระทู้เองครับ ในห้องมือใหม่ กระทู้ของน้าถามลอยๆ เพื่อนๆก็มาตอนรับขับสู้ดี น้าจิมมี่ได้ออกแรงอธิบายไปบ้างแล้ว แต่น้าไม่เข้าใจ เพราะข้ามขั้น
เอาให้ตรงประเด็น ตอนนี้กลับมาเมืองไทยแล้ว เดินไปร้านหนังสือ ยืนอ่านหนังสือที่ร้าน เรื่องพื้นฐานการถ่ายภาพ เลือกซื้อเล่มที่อ่านเข้าใจ กลับบ้านไปค่อยๆนั่งอ่าน

"อย่าพยายามวิ่งด้วยการถามโน้นนี่ แต่จงอ่านช้าๆเพื่อหัดเดินก่อนครับ"
โดนใจใช่เลยเมื่อวานเพิ่งซื้อมา1เล่มครับ. ขอบคุณครับ
sony a550
sony 11-18mm f4.5-5.6
sony 16-50mm f2.8
Minolta 70-210mm f4
sony 35mm f1.8
sony 50mm f1.8
sony 16mm f2.8 fisheye

pumpu

• Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 05 ม.ค. 2012, 07:44 am »
ขอบคุณน้ากอสครับ   :emo1_0005: :emo1_0005:
a77  tamron 28-75 2.8   minolta 35-70
minolta apo 100-300 5.6 ,   100 macro 2.8
minolta  85f1.4 , 80-200  cz135 f1.8

bkoofer

• Member
  • **
  • Freedom will not Surrender
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 06 ม.ค. 2012, 09:34 pm »
ขอบคุณน้ากอส ที่ชี้ทางสว่าง  :emo1_0004:

Drunkard

• StockerPark
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 07 ม.ค. 2012, 02:56 am »

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 07 ม.ค. 2012, 07:21 am »
 :emo1_0005:
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

DSLR-Youngster

• Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 11 ม.ค. 2012, 09:37 pm »
เห็นเพื่ิอนๆ หลายคน เพิ่งเริ่มใช้งานกล้อง DSLR หรือเริ่มต้นการถ่ายภาพกัน
ผมขออนุญาตเสนอหนังสือดีๆ เล่มนึงนะครับผม เนื้อหาดีและเข้าใได้ง่ายด้วย
เสียดายตอนผมเริ่มถ่ายภาพยังไม่มีเล่มนี้ออกมา ไปนั่งอ่านหนังสือของไทย
บางเล่มรู้สึกยังไม่สุด ต้องนั่งต่ออีกหน่อย เอ๊ย ต้องแอบยืนอ่านที่ร้าน
หลายๆ เล่มผสมกัน

ลองดูนะครับผม อย่างน้อยเราจะได้เริ่มเดินไปเหมือนมีแผนที่ดีๆ ติดตัวไปด้วยครับผม (^_^)

@beer

• Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 22 ม.ค. 2012, 10:11 pm »
ขอบคุณครับ

Mr.Newyear

• Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 23 ม.ค. 2012, 11:39 am »
รับทราบครับ...เน้นๆดีครับได้น้ำได้เนื้อ :emo1_0005:

Wisnee

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 12 ก.พ. 2012, 01:58 pm »
ขอบคุณค่ะ.............. :emo1_0004:

mixkeymouse

• Member
  • **
  • "DSC" User
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 12 ก.พ. 2012, 02:57 pm »
ถ่ายภาพแลกรอยยิ้มแบ่งปันความสุข.....

pommy

• **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 16 มี.ค. 2012, 10:00 am »
แล่มเลย :emo1_0007:
น้าจะพนันบอลไม่เลิกช่ายป่ะ  :emo1_0014: :emo1_0014:
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

chayajai

• Member
  • **
  • ~ยิ่งถ่ายภาพ ยิ่งมีความสุข~
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 10 เม.ย. 2012, 06:35 am »
ขอบคุณมากค่ะ  :emo1_0003: :emo1_0004:
@...บางทีความสมบูรณ์แบบของชีวิต ก็ไม่ได้อยู่ที่ความเร็วของการเดินทาง   แต่อยู่ที่เราสนุกกับการเก็บเกี่ยวความสุขระหว่างการเดินทางต่างหาก...@

tocktack

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 10 พ.ค. 2012, 05:28 pm »
แอบเข้ามาอ่านครับ มือใหม่ครับผม
ขอบคุณมากๆครับ  :emo1_0006:  :emo1_0006:

35mm

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 17 พ.ค. 2012, 05:54 pm »
ถ่ายอาหารตัวเดียวกันยังถ่ายไม่เหมือนกันเลย อยู่ที่มุมมองของแต่ละคน  :emo1_0006:

kriangkai

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2012, 01:57 pm »
เข้ามาเสพครับ........ขอบคุณมากครับ :emo1_0009: :emo1_0009: :emo1_0071: :emo1_0071:

BiOs_Daddy

• Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2012, 10:34 am »
สมาชิกใหม่ ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ นะครับ

jaroonae

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2012, 03:05 pm »
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ สมาชิกใหม่ แนะนำตัวครับ

savapud

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2012, 02:24 pm »
 :emo1_0071:
ชอบใจ comment ดี ๆ ของคุณ Capricorn2011 เข้าอย่างจัง  :emo1_0003:
ก่อนอื่นต้องสารภาพว่า มือใหม่มากกกกกก(สมาชิกก็ใหม่^^) เพิ่งจะซื้อกล้องมาใหม่...แต่ไม่ใช่ประเภท DSLR น่ะค่ะ เพราะรู้ตัวดีว่ามือยังไม่ถึงจริง ๆ กะจะซื้อ nex สักตัว แต่...ปััจจัยไม่ว่าจะเป็นเงินและเวลายังไม่พร้อม แต่ความอยากไ้ด้มันไม่รีรอ...เอาฟ่ะ สำหรับเป็นแบบฝึกหัดไปก่อน...เก่งแล้วค่อยว่ากัน ก็เลยได้เจ้า sony hx100v มาซะงั้น(เรื่องมันยาว 55)
เอาล่ะ...กล้องก็ได้แล้ว อ้าววว แล้วใช้งานยังไงเนี่ย ลูกเล่นมีอะไรบ้างเนี่ย แล้วเค้ามีเทคนิคถ่ายภาพให้มันสวยกันยังไงล่ะเนี่ย...สรุปคืออยากถ่ายภาพสวย ๆ แบบเพื่อน ๆ มั่งอ่ะ
อ้ะ...เอาก็เอา ยกกล้องขึ้นมา กดชัตเตอร์ได้ทุกสถานการณ์ ปรับเปลี่ยนโน่นนี่มั่วไปหมด  :emo1_0008: หยิ่งด้วยไม่อยากใช้โหมดออโต้ ยิ่งโหมดอัจริยะอะไรน่ะเหรอ ไม่เอาอ่ะ...อยากถ่ายภาพสวย ๆ ด้วยฝีมือตัวเอง(โดยแทบจะไม่มีพื้นฐานการถ่ายภาพด้วยซ้ำไป)
สรุปภาพที่ได้....666 ไม่ได้อย่างฝันสักภาพ(แถมเอาแบบธรรมดายังไม่ได้เรื่อง เฮ้ออออ)
ส่วนตัวแล้ว...ถ้ามีเวลา ก็ศึกษาคู่มือกล้องเพื่อดูลูกเล่นและวิธีการใช้งาน ซึ่งรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง หรือไม่ก็ลองหาเทคนิคการถ่ายภาพจาก Google ก็ได้เทคนิคดี ๆ มาบ้างแต่ไม่ค่อยเข้าใจซะมากกว่า 55 เพราะเค้าคุยกันแบบมืออาชีพ ส่วนเราแค่คนมีกล้อง งงๆๆๆๆ

หรือแม้แต่การไ้ด้มาเป็นสมาชิกที่นี่.....ยังไงก็ขอออกตัวไว้ว่า จะพยายามศึกษาหาความรู้ และฝึกฝนให้มาก แต่ที่สำคัญคือ คำแนะนำดีจากทุกคนที่นี่ อาจจะได้เข้ามาทักทายบ้าง หรือบางทีงานยุ่ง ๆ ก็คงไม่ได้เข้ามาบ้าง....รบกวนด้วยน่ะค่ะ

อ้อ...แรงบันดาลใจที่สำคัญของการอยากได้กล้องสำหรับตัวเองก็คือ....ภาพต่างๆ ที่ได้พบได้เห็น มันรู้สึกว่าทุกอย่างคือความทรงจำ ซึ่งมันมีอยู่หลากหลายรูปแบบ แต่การจะเก็บภาพเหล่านี้ไว้เพียงในสมองของเรา สักวันมันก็คงเลือนลาง...แต่ภาพถ่ายจะเป็นความทรงจำที่ยังคงอยู่และมีคุณค่าเมื่อกาลเวลาผ่านไป
ทุกครั้งที่ทุกเหตุการณ์ผ่านเข้ามา เฮ้ย...หมอกสวยจัง อูว์ พระอาทิตย์ตกดินสวยมากกก ดูตายายนั่นสิน่ารักที่สุด....อยากมีกล้องอยู่ในมือจัง จะได้เก็บความทรงจำเหล่านี้ไว้ มีความสุขที่ได้เห็นใคร ๆ รู้สึกดีๆ กับภาพถ่ายของเรา เหมือนที่เราเองก็มีความสุขเวลาเห็นภาพถ่ายของเพื่อน ๆ แล้วยังได้บอกเล่าเรื่องดี ๆ ผ่านภาพถ่ายได้อีก....เำพราะฉะนั้น สักวันฉันจะทำให้ได้ :emo1_0006:

uthait

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2012, 01:34 pm »
ขอบคุณครับ ^^

giggszie

• Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2012, 10:43 pm »
ขอบคุณมาก  :emo1_0003:

Judaspriest01

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2012, 12:25 pm »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่
อ่านแล้วโดนกับตัวมากๆ เป็นสิ่งที่ผมมักมองข้ามไปจริงๆ

TitTi

• Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2012, 01:50 pm »
จะนำไปปฏิบัติครับ  :emo1_0003: :emo1_0004:

khunthana

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2012, 09:09 pm »
อยากให้มีทริ๊ปการอบรมการถ่ายภาพบ้างครับไม่รู้ว่าเคยทำกันไปบ้างหรือยังสมาชิกใหม่ครับแล้วก็มือใหม่ด้วย

่jakkajaems

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 04 ก.ค. 2012, 12:29 am »
ขอบคุณครับ!!!   :emo1_0004: :emo1_0004: :emo1_0004: :emo1_0004:

Chaz

• Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 20 ก.ค. 2012, 05:17 pm »
 :emo1_0005: :emo1_0005: ขอบคุณครับ

thonkon

• Member
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 22 ก.ค. 2012, 06:36 pm »
ขอบคุณครับ

tong^time

• Member
  • **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 03 ส.ค. 2012, 01:51 pm »
แนวทางที่ดีมากครับ มือใหม่อย่างผม เวลาหยิบกล้องขึ้นมักจะมึนครับว่าจะถ่ายยังไงดี ทีนี้ก็มีทางเดินที่แคบลงทำให้ไม่เดินเป๋ไปเป๋มาเหมือนเมื่อก่อนที่ทางเดินมันกว้าง เดินไม่เป็นแนวเลยครับ เดินแบบมึนๆ :emo1_0005: :emo1_0005:
Sony DSLT A77
Sony 16-50mm. f2.8
Tamron 70-300mm. f4-5.6 USD
minolta 70-210 f4

aunchana07

• Member
  • **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 04 ส.ค. 2012, 06:32 pm »
ขอบคุณครับ ได้แนวคิดอีกแล้ว :emo1_0004:
NEX5+มือหมุน+หมุนข้อมือ = กดชัตเตอร์

esc hol

• Member
  • **
  • บางครั้งเราควรพักทฤษฎีและเหตุผล หันมาใช้แต่อารมณ์และความรู้สึก
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 29 ส.ค. 2012, 08:07 pm »
ขอบคุณครับ สำหรับแนวคิดดีๆ สำหรับมือใหม่อย่างผมจะนำไปปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัดครับ ที่นี้ให้อะไรมากกว่าเวบดูภาพสมคำร้ำลือจริงๆ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
กล้อง: SONY A55
เลนส์: sony 18-55 KIT
เริ่มจากแค่นี้
ถ่ายเป็นเมื่อไหร่ค่อยว่ากันใหม่

nidchanan

• *
  • สักวันจะเป็นวันของเรา
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 07 ก.ย. 2012, 12:40 pm »
ไม่อยากจะบอกเลยมือใหม่อย่างผมถ่ายได้อย่างเดียว>>  Snapshot

youi

• Member
  • **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 10 ก.ย. 2012, 10:14 am »
อืม ขอบคุณมาก กระทู้ดีๆ

เงาจาง

• *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 14 ก.ย. 2012, 12:04 am »
ขอบคุณครับ จะจำไว้ครับ

LiiGoRienz

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 16 ก.ย. 2012, 10:58 am »
ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะดีๆ คับน้าๆ...  :emo1_0006:
มือใหม่อย่างผมจะได้มีแนวทาง... :emo1_0071:

jumjung

• Member
  • **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 17 ก.ย. 2012, 08:46 pm »
 :emo1_0007: :emo1_0007: เป้นข้อคิด แระ คำแนะนำที่ดีมากค่ะน๊าก๊อส เยี่ยมค่ะ  :emo1_0005: :emo1_0005:

xcoe2028

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 18 ก.ย. 2012, 11:27 am »
ขอบคุณสำหรับแนวคิดดีๆครับ  :emo1_0071: :emo1_0004:

seacherokee

• Member
  • **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 17 ต.ค. 2012, 02:17 am »
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ เป็นแนวทางที่ดีครับ  :emo1_0008:

maka

• Member
  • **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 17 ต.ค. 2012, 03:33 pm »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ  :emo1_0001:

omex555

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 07 พ.ย. 2012, 10:57 am »
มือใหม่ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ :emo1_0005:

DIYman

• Member
  • **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 10 พ.ย. 2012, 08:00 pm »
ขอบคุณที่ตั้งกระทู้นี้ครับ ได้แรงบันดาลใจขึ้นเยอะครับ ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ

Pokky

• Member
  • **
  • ทำดีเพื่อพ่อหลวงและรักประเทศชาติให้มาก
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 22 พ.ย. 2012, 11:14 pm »
อ่านแล้วรู้สึกเข้าใจ ขอบคุณครับ :emo1_0005:

dr_somchai

• Member
  • **
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2012, 10:06 am »
ขอบคุณมากๆ สำหรับคำแนะนำดีๆ ของน้ากอส (G_G) และน้า Capricorn2011
จะลองไปฝึกทำตามครับ

JUJUJEE

• Member
  • **
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2012, 10:26 pm »
 :emo1_0003: สู้ๆ

gujang

• Member
  • **
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2012, 05:45 pm »
ได้ไอเดียในการถ่ายภาพสำหรับมือใหม่เพียบเลยครับ :emo1_0004:
Sony Alpha A330 : A37
Sony SAL1855: SAL75300: SAL16105
Minolta AF 28-105 F3.5-4.5: AF 50 F2.8 Macro

BOSSANOVA11

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2012, 04:38 pm »
ขอบคุณมากๆครับ ได้ประโยชน์เยอะเลยครับสำหรับมือใหม่อย่างผม   :emo1_0004:

thaithug

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2012, 08:48 am »
ขอบคุณมากๆครับสำหรับความเห็น
Sony Nex 5N w/ 18-55mm
เพิ่งเริ่มจับกล้อง โดยมีเป้าหมายถ่ายรูปลูกๆและครอบครัวเก็บไว้
ความตั้งใจ อยากหาเลนที่เหมาะกับการถ่ายแนวเด็กๆ

arito

• Member
  • **
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 07 ม.ค. 2013, 10:31 pm »
มือใหม่เข้ามาสืบครับ

macintosh

• Member
  • **
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 08 ม.ค. 2013, 10:04 pm »
เข้าใจแล้วครับ จะเอาไปฝึกฝนครับ ขอบคุณครับ

mr_tor

• Member
  • **
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 08 ม.ค. 2013, 11:52 pm »
ความรู้ทั้งนั้นนนนน  ขอบคุณครับบ

ban_kawsan

• Member
  • **
  • ไม่มีใครเกิดมาหัวเราะก่อนร้องไห้
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 14 ม.ค. 2013, 02:05 pm »
ขอบคุณมากครับ :emo1_0005:
NEX-6
SEL16f2.8 + ultrawide adapter
SELP1650  SEL50f1.8 oss
กำลังหามือหมุน

SBAooo

• Member
  • **
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 14 ม.ค. 2013, 02:40 pm »
รับทราบครับ จะพยายามเตือนตัวเองครับ ขอบคุณครับ

capture64

• Member
  • **
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 14 ม.ค. 2013, 09:54 pm »
ตรงประเด็นสำหรับมือใหม่อย่างเราจริงๆ ขอบคุณจ้า

NaTZniper

• *
Re: == แนวคิดเบื้องต้นของนักถ่ายภาพมือใหม่ ===
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 17 ม.ค. 2013, 10:22 am »
จำไปปฏิบัติครับ... :emo1_0004:

ต้นหนาว

• Member
  • **
  • จะหมุนเธอ...ตลอดไป
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 18 ม.ค. 2013, 04:42 pm »
 :emo1_0002:โดนเข้าแล้วครับผม เมื่อวานนี้เอง มีแต่โพสรูปไปแล้วให้น้าๆมาวิจารณ์ แต่ไม่ได้ตั้งคำถามอะไรไว้เลย เหมือนเดินไปเลยเปื่อยไม่มีจุดหมาย
ขอบคุณน้ากอสครับ ผมเข้าใจละ และจะขอไปปฏิบัตินะครับ :emo1_0001:

Note_Ty

• Member
  • **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 20 ม.ค. 2013, 11:28 am »
เป็นแบบนี้นี่เอง ขอบคุณครับ  :emo1_0006: :emo1_0006:
พื้นฐาน
A33+kit 18-55
501.8 SAM
55-200 SAM

Gullyman

• *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 20 ม.ค. 2013, 12:45 pm »
ความรู้ดีดีครับ ขอบคุณมากครับ :emo1_0005:

Skatch

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 28 ม.ค. 2013, 08:46 pm »
ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆครับ อ่านแล้วทำให้รู้สึกว่า ไอที่เราถ่ายเรื่อยเปื่อยก็ไม่ได้ไร้ประโยชน์ซะทีเดียว

pongbas

• Member
  • **
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 15 ก.พ. 2013, 04:39 pm »
 :emotion_Msn030:เห็นด้วยครับ เหมาะกับมือใหม่อย่างยิ่ง :emo1_0071: จะนำไปปฎิบัติ ขอบคุณครับน้า :emo1_0005:

godwishes

• Member
  • **
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 27 ก.พ. 2013, 02:44 pm »

Natkung

• Member
  • **
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 04 มี.ค. 2013, 08:28 am »

print38

• Member
  • **
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 27 มี.ค. 2013, 08:15 pm »
ขอบคุณครับ  :emo1_0006:
ส่วนมากผมก็จะถ่ายแต่ Snapshot หรือภาพทั่วไป อยากจะถ่ายให้สวยงามจริงจังก็คิดมุม ครีเอทภาพไม่ออกสักที  :emo1_0014:
ตราบหนทางข้างหน้าจะมึดมิด    ยังไม่สิ้นความคิดจะย่างก้าว
ถึงหนทางสายนั้นจะยืดยาว       ก็ไม่ไกลเกินท้าวจะก้าวเดิน

posidon

• **
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 13 เม.ย. 2013, 10:09 am »
ขอบคุณครับ..น้ากอส
ให้ถ่ายภาพเยอะ ดูภาพเยอะ เก่งเร็ว เวลาดูภาพให้ดูให้ออก
ถ้าสวย ทำไมถึงสวย ถ้าไม่สวย ทำไมถึงไม่สวย
การเสวนาแบบนี้ต้องเปิดใจยอมรับความคิดเห็นของผู้อื่น
จะเกิดความรู้อย่างแตกฉาน ไม่มีผิดไม่มีถูก อย่าให้กรอบมันแคบ
                                                              อาจารย์ ปิยะ

คุณตา

• Member
  • **
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 17 เม.ย. 2013, 12:58 am »
ขอบพระคุณมากครับ เป็นคำแนะนำที่ดีมาก ๆ สำหรับผมมือใหม่ครับ

ืnuch

• Member
  • **
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 20 เม.ย. 2013, 07:52 pm »
เห็นด้วยครับ :emo1_0071: :emo1_0071:

atdev

• Member
  • **
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 30 เม.ย. 2013, 04:24 am »
 :emo1_0005: เยี่ยมไปเลย ขอบคุณครับ ^^

pankao

• Member
  • **
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 30 เม.ย. 2013, 09:46 am »
มาเสริมน้ากอส น้าอาร์โน เอาสำหรับใหม่จริงๆหนังสือก็ไม่เคยอ่าน ยังไม่มีกล้อง จะเลือกให้เหมาะมือยังไง ไม่ต้องไปตามใคร ดูกระเป๋าแล้วดูว่าจะถ่ายประเภทไหนและถ้ายังไม่แน่ใจ ถ้าหยิบยืมจับดูก่อนหรือไม่แน่ใจมือสองเพราะดูไม่เป็นก็เริ่มพอประมาณ และอย่าดูถูกcompact เพราะขนาดไม่ได้บอกว่าจะออกมาไม่ดี เพียงแต่ขนาดขยายขนาดพิมพ์ไม่เท่ากัน แตก็ไำม่เห็นพิมพ์กันเท่าไรดูบนจอซะส่วนใหญ่ และที่สำคํญไม่มีการเปลืองสตางค์ค่าล้าง เจออะไรก็ถ่ายไว้ก่อนแล้วค่อยเอารูปที่ถ่ายได้มาดูมาศึกษา เพราะซอฟแวร์ช่วยบอกว่าถ่ายมาได้ด้วยความเร็วหรือขนาดรูหน้ากล้องเท่าไร ISOดันไปถึงเท่าไร3ตัวหลักนี้จะบอกว่าภาพที่ได้เป็นยังไง ไม่เหมือนสมัยลุง40ปีก่อน กดทีมีแต่เสียสตัง ถามใครยังไงสู้ลองถ่ายจริงๆไม่ได้ ฝึกโดยมีหลักถึงพัฒนาได้ ไม่ใช่ใช้กล้องแพง เลนส์แพง

ืnuch

• Member
  • **
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 08:34 am »
แวะมาอ่านอีกครับ :emo1_0071: :emo1_0071:

mahanop

• Member
  • **
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 24 พ.ค. 2013, 08:03 am »
ขอบคุณครับ จดจด

ziizoo

• Member
  • **
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 24 พ.ค. 2013, 12:56 pm »
ขอบคุณสำหรับแนวคิดดีๆนะคะ  :emo1_0006:

ืnuch

• Member
  • **
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 26 พ.ค. 2013, 08:46 pm »
ถ่ายรูปนี่ยากจริงครับ  :emo1_0071: :emo1_0071: :emo1_0071: :emo1_0006:

phaitoonsh

• Member
  • **
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2013, 05:08 pm »
ขอบคุณครับสำหรับความรู้ @(G_G) @Capricorn2011  ตอนนี้ก็กำลังหัดหมุนไปหมุนมาอยู่ และศึกษาหาความรู้จากบอร์ดต่างๆ

namkrub

• Member
  • **
  • namkrub
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2013, 10:18 am »
 :emo1_0007:ขอบคุณมากครับน้า คราวหน้าจะถ่ายรูปมาให้ชี้แนะครับ :emo1_0002:

rso

• Member
  • **
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2013, 12:32 pm »
ขอบคุณน้า (G_G) กับน้า Capricon2011 มากครับ....... :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

vakung

• Member
  • **
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2013, 04:17 pm »
รับทราบและจะนำไปปฏิบัติครับผม
nex 5+16-50

viwat25

• Member
  • **
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 18 ก.ค. 2013, 08:53 pm »
มือไหม่อย่างผม ต้องขอบคุณน้าๆทุกคน จะพยายามครับ

calgop

• Member
  • **
    • 500px
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 14 ส.ค. 2013, 01:16 pm »
รับทราบ และจะนำไปปฏิบัตินะครับ ^_^
ถ่ายไปเรื่อยๆ วันหนึ่งฉันจะถ่ายภาพให้สวย
ผลงานที่ผ่านมา : http://500px.com/calgop

TAR

• Member
  • **
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 14 ส.ค. 2013, 10:16 pm »
ขอบคุณครับที่แนะนำ :emo1_0005:

photofunman

• Member
  • **
  • กาแฟ ภาพถ่าย และการเดินทาง
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 19 ก.ย. 2013, 10:00 pm »
ด้วยเกียรติของมือใหม่ รับทราบ และปฎิบัติครับ
บันทึกความทรงจำดีๆ ผ่านเลนซ์ดีกับกล้องตัวโปรด

rso

• Member
  • **
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 20 ก.ย. 2013, 12:47 pm »

>>>>ภาพบันทึกความทรงจำ กด กด กด เอาชัดไว้ก่อน มือต้องนิ่ง เอาความรู้พื้นฐาน จัดองค์ประกอบ ยังไง แขนขาครบ ย้อนแสงใช้แฟลช เอาง่ายๆ เหมือนถ่ายบัตรประชาชน

:emo1_0071:อย่าลืมว่าภาพถ่ายเก็บความทรงจำ ภาพชัดดีกว่าไม่ชัด  ภาพไม่ชัดดีกว่า ไม่มีภาพ

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:....อ่านแล้ว..ผมต้องสลัดความขี้เกียจออกจากตัว

MomentTum4life

• Member
  • **
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 23 ก.ย. 2013, 11:16 pm »
ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์กับมือใหม่มาก

อันนี้ด้วยครับ ขอบคุณมากๆ :emo1_0004: :emo1_0071:

Yokahama

• Member
  • **
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 26 ก.ย. 2013, 12:06 am »
ข้อมูลดีมากครับ ไ้ไปลองสัมนา sony dslr

SirinS

• Member
  • **
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 17 ต.ค. 2013, 01:48 pm »
ขอบคุณสำหรับแนวคิดดดีดีค่ะ มือใหม่มาก :emo1_0005:

Chusak

• Member
  • **
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 22 ต.ค. 2013, 07:09 pm »
 :emo1_0071:มาเรียนรู้ครับ

นายกระชาก

• Member
  • **
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 02 พ.ย. 2013, 01:46 am »
ขอบคุณครับ

คติผมสวยไม่สวยชั่งมัน เอาที่เปิดรูปดูแล้วรู้สึกว่า ตอนนั้นเราอารมณ์ไหน เราอยู่กับใคร ความสุขเราเท่าไหน มันก็จะยิ้มเองอัตโนมัติครับ

koonrut

• *
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2013, 08:26 pm »
ขอบคุณสำหรับแนวคิดดีๆ ผมจะเป็นมือใหม่ตลอดไป

verin

• Member
  • **
    • https://www.facebook.com/pages/เลนส์มือหมุน/227910724067528
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 19 ธ.ค. 2013, 05:32 am »
 :emo1_0005: :emo1_0005:

romy

• Member
  • **
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2013, 06:34 am »
เทคนิคมากๆเลยคับ มีใครรวมเปนไฟล์เหมือนหนังสสือก็ดีแต่กระผมไม่มีเวลาคับ  :emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006:

sorakran2007

• Member
  • **
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2014, 11:14 am »
สุดยอดดดด 

taejo

• Member
  • **
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2014, 11:37 am »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ดี ครับ  ^^

Aj

• *
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 07 ก.ค. 2014, 01:43 pm »
ข้อมูล โดนใจมากครับ...  :emo1_0006: ขอบคุณมากครับน้ากอส

Noom.s

• *
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 08 ก.ค. 2014, 07:51 pm »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมเองก็ยังไม่มีกล้องกับเค้าเลย ใช้มือถือถ่ายไปเรื่อยๆครับ  อาศัยมาแอบอ่านแอบศึกษาไปก่อน ยังไงปลายปีนี้คงจบที่ A6000+ เลนส์คิด ไปก่อน

Zaa - UNLIMITED

• Member
  • **
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 14 ก.ค. 2014, 10:24 am »
กดลองไปเรื่อยๆ .. อ่านบ้าง .. ลองบ้าง .. ผมพยายามศึกษาภาพอยู่ว่า สวยเพราะ และไม่สวยเพราะ ..  :emo1_0071:

teezila

• Member
  • **
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 05 ส.ค. 2014, 08:09 pm »
หมายถึงว่า ให้เราลองเก็บรายละเอีดเพิ่มเติม เพิ่มขึ้นเหรอครับ

malangpor118

• *
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 07 ส.ค. 2014, 11:01 pm »
ขอบคุณครับ ขอศึกษา

ccj2006

• Member
  • **
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 29 ส.ค. 2014, 09:09 am »
 :emo1_0003:สุดยอดครับ

somsit

• Member
  • **
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 31 ส.ค. 2014, 08:31 pm »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  เวลาไปเที่ยวชอบถ่ายรัวมาเป็นร้อย  ใช้ได้อยู่ไม่กี่รูป :emo1_0014:

keang018

• Member
  • **
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 06 ต.ค. 2014, 10:45 am »
ข้อมูลเยี่ยมมากๆๆ เหมาะกับมือใหม่ ที่กดผ่านจอแล้วกดถ่ายอย่างเดียวแบบผม ๅ :emo1_0006:

gil123

• *
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 21 พ.ย. 2014, 12:06 pm »
ผมมือใหม่สุดๆครับ  ได้ nex5n มือสองมา  แม้มันจะตกรุ่นไปหน่อย  แต่สำหรับผมมันยอดมากสำหรับคนที่ไม่รูอะไรมากกับการถ่ายภาพเลย    เรียนรู้ต่อไป สู้ๆ

rangoun

• Member
  • **
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 25 พ.ย. 2014, 12:51 pm »
ขอบคุณครับ จะนำไปปฏิบัตินะครับ

atyfinn

• Member
  • **
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2014, 10:18 am »
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ><

alpha

• Member
  • **
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2014, 11:14 pm »
ขอบคุณค๊าบบ  :emo1_0071:

stopman

• Member
  • **
  • เดิน วิ่ง ล้ม ลุก
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 10:19 pm »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
-----------> : - )

1TYM

• Member
  • **
  • SONY MANIA*
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 24 ม.ค. 2015, 01:08 am »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ความสุขที่แท้จริงคือครอบครัวสุขสันต์
------------------------------------
SONY A7 / SONY A7MII / SONY A6000 / Olympus EPL7
SEL16-50/SEL35M35/SEL24-240/Revuenon 55 f1.4 MAMIYA 55 F1.4/Super Takuma 135
Samyang 14 mm / SEL 30m35

Miclink

• *
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 24 ม.ค. 2015, 01:14 pm »
 :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

ถ่ายได้น่ากินมากกกกกก

เบอร์มงคล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ม.ค. 2015, 04:34 pm โดย Miclink »

scarecrow

• Member
  • **
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 11 ก.พ. 2015, 12:09 am »
ข้อมูลเยี่ยมมากๆๆ เหมาะกับมือใหม่ มากๆครับ จะนำไปใช้ครับ  :emo1_0003:

PhiFrictioN

• Member
  • **
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 13 ก.พ. 2015, 11:43 am »
อ่านแล้วคิดได้เลยครับ ว่าน้าพูดถูกมากๆ
ไปทริปครั้งหนึ่งได้แต่รูปแบบแรก มีที่ดีจริงๆไม่กี่ภาพ
สงสัยคงต้องใส่ใจรายละเอียดมากกว่านี้
Pentax K-50
DA L 18-55
FA 50/1.4
Helios M44-2 58/2
A.Chinon 28/2.8

dekven

• *
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 18 ก.พ. 2015, 10:53 am »
ขอบคุณสำหรับแนวทางครับ เพิ่งหัดเล่นกำลังคิดเลยว่าจะถ่ายยังไงดี

nocomment25

• Member
  • **
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 07 เม.ย. 2015, 01:26 pm »
จะนำไปปฏิบัติดูนะครับ มือใหม่มาก เดี๋ยวจะเอามารับคำแนะนำครับ

Marilla

• *
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 20 เม.ย. 2015, 09:35 pm »
มือใหม่ค่ะ ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ

golfgadget

• Member
  • **
  • believe.sony
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 28 เม.ย. 2015, 09:10 pm »
ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆครับ
....Trustworthiness....

apichai2523

• *
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2015, 07:56 pm »
 :emo1_0005:ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆๆครับ :emo1_0006:

KnightBoyWp

• *
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 04 ส.ค. 2015, 03:27 pm »
ขอบคุณครับ  :emo1_0006:
SONY A6000
16/2.8 ECU1 ECF1
Kit มือหมุน

Bubblehero

• *
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 13 ส.ค. 2015, 03:12 am »
แอบมาเก็บข้อมูลหลายรอบแล้ว ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

ประภัส ปราดเปรียว

• Member
  • **
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 04 ต.ค. 2015, 02:40 pm »
ถูกใจ ใช่เลย
 :emo1_0071: :emo1_0071: :emo1_0071:

Akarachar

• Member
  • **
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 14 ต.ค. 2015, 09:06 am »
ขอบคุณครับ :emo1_0005:

ประภัส ปราดเปรียว

• Member
  • **
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 14 ต.ค. 2015, 11:16 am »
ขอบคุณสำหรับ แนวคิด
 :emo1_0004: :emo1_0004: :emo1_0005: :emo1_0005:

ploffy

• Member
  • **
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 16 ต.ค. 2015, 12:30 am »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ

giftsariya

• Member
  • **
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 26 ต.ค. 2015, 11:08 am »
ขอบคุณค่ะ คำแนะนำที่ดั

zerzarjung2

• *
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 08 พ.ย. 2015, 06:14 pm »
ขอเก็บข้อมูลดีๆไปใช้นะครับ (มือใหม่หัดถ่าย)

chanisorn2535

• Member
  • **
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 11 พ.ย. 2015, 06:50 pm »
แนวคิดสุดยอด  :emo1_0005: :emo1_0005:
Sony @7Rii
Sony @7
Sony @55
Tam 70-200 Tam18-200 Tam17-50 Sigma 17-35 F2.8-4
Sony 50mm f/2.8 Macro SAM 28-75 f2.8

ThisIsYuTh

• Member
  • **
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 12 พ.ย. 2015, 04:04 am »
ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์มาก

fueshi

• Member
  • **
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 28 พ.ย. 2015, 07:36 pm »
จะนำไปปฏิบัติครับผม ขอบคุณมากครับ

phachya

• Member
  • **
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2015, 07:28 pm »
กระทู้นี้  เนื้อหาไม่เยอะ  แต่ว่าเนื้อล้วน ๆ  ...ประโยชน์มากมาย
เดี๋ยวย้อนขึ้นไปอ่านอีกเที่ยวครับ...

uouuou

• Member
  • **
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 12 ม.ค. 2016, 11:03 am »
ขอบคุณสำหรับแนวคิด จะลองนำไปปฏิบัติครับผม
ปกติถ่ายได้แต่ snap ไม่ได้คิดเรื่องพวกนี้เลย แต่ก็รู้สึกตลอดว่าทำไมคนอื่นถ่ายกับเราถ่ายในที่ๆเดียวกันมันช่างต่างกัน
จะลองเอาไปใช้ดูครับ :emo1_0004:

itoeybryant

• Member
  • **
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 22 ม.ค. 2016, 05:19 pm »
ได้แนวทางการปฏิบัติเลยครับ ^^  :emo1_0006: :emo1_0006:
มือใหม่เพิ่งสมัครเลย

taleung

• Member
  • **
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 24 ม.ค. 2016, 03:36 pm »
ดูแล้วหิวครับ

kongmvp

• *
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 06 ก.พ. 2016, 12:37 pm »
ขอบคุณครับ

BuFFTiOs

• Member
  • **
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 21 มี.ค. 2016, 09:45 pm »
สวยๆ
มือใหม่
A6000

philanderez

• Member
  • **
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 31 พ.ค. 2016, 01:40 pm »
ขอบคุณนะครับ

kotorplus

• Sponsor
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 31 ต.ค. 2016, 06:39 pm »
ขอบคุณครับบบ

vathanyu

• *
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 25 พ.ย. 2016, 01:53 pm »
สุดยอดมีประโยชน์มากเลยครับ ^^

parmalata

• Member
  • **
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 29 ก.ค. 2017, 08:58 pm »
เป็นความรู้มากครับ ขอบคุณครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.589 วินาที กับ 19 คำสั่ง