ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่าจากการซ่อมกล้อง  (อ่าน 162 ครั้ง)

fresh_58

• Member
  • **
เรื่องเล่าจากการซ่อมกล้อง
« เมื่อ: 12 มิ.ย. 2017, 11:57 am »
จากกระทู้นี้ครับ http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=94997.0

ตกลงผมไม่เปลี่ยนใจแล้ว ยังพอใจกับ a900 ครับ ที่มาเขียนกระทู้ก็อยากเล่าเรื่องราวให้อ่านครับ
เดิมเลย กล้องปุ่มปรับ f number มันรวน ปรับคริ๊กเดียวไป 3 - 4 คลิก บางทีแค่ไปโดนมันก็ปรับค่าเอง
ผมเลยเอาคอนแท็คครีนเนอร์ฉีด ปกติเคยฉีดก็ไม่เป็นไร แต่ครั้งนี้หลังจากฉีดแล้วปุ่มกดหาโฟกัสแข็งกดไม่ลงเลย
ทำไงก็กดไม่ได้เลยจำเป็นต้องเปิดฝาหลัง ด้วยความไม่ระวังผมทำสายแพรจากท๊อปพาเนลมาเมนบอร์ดขาด
ไม่มีอะไหล่ขาย Sony รับซ่อมอย่างเดียวไม่ขายอะไหล่ให้ เน็ตก็ไม่มี เลยส่งเข้าซ่อมครับ ก่อนส่งผมรู้ว่าอะไรเป็นอะไร
มันจะมีสายแพรจากฝาหลังไปเมนบอร์ดอีกเส้นที่ไม่เข้าที่ ผมก็ไม่พยายามจะใส่ให้เรียบร้อยเพราะต้องส่งเข้าซ่อมอยู่แล้วซึ่งมันต้องประกอบใหม่อยู่แล้ว
หลังจากส่งเข้าซ่อม ช่างแจ้งว่านอกจากสายแพรที่ผมระบุแล้วพบว่าเมนบอร์ดเสีย ต้องเปลี่ยนรวมๆ สองหมื่นกว่าบาท
ผมเลยบอกขอให้เปลี่ยนสายท๊อปพาเนล อื่นๆ ช่างมัน เค้าบอกมันเสียนะ ผมบอกไม่เป็นไร
จริงๆ ผมก็บอกเค้าแล้วว่าสายแพรฝาหลังไม่เรียบร้อย ให้เค้าเช็ค เค้าอาจเห็นว่าจอไม่ติดเลยคิดว่าเมนบอร์ดเสีย ดังนั้นจึงขอให้เช็คให้ดีก่อน
ติดต่อกันอีกหลายครั้ง ทางเค้าก็บอกว่าเมนบอร์ดเสียใช้งานไม่ได้ ใจผมก็ไม่ค่อยดี แต่ยืนยันว่าไม่เป็นไร

fresh_58

• Member
  • **
Re: เรื่องเล่าจากการซ่อมกล้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2017, 12:04 pm »
ยังไม่จบครับ ต่อภาค 2

วันไปรับเครื่อง ผมทดสอบแล้ว มันขึ้น err จริงๆ ด้วย ใจผมนี่ตกไปอยู่ที่ตาตุ่มเลย เศร้ามาก แต่หลังจากพยายามทำอยู่ซักพัก มันก็กลับมาครับ
มันทำงานทุกระบบยกเว้นจอหลังไม่ติด ดีใจมากๆ (ทำไมช่างเช็คไม่เจอ) พอใจแล้วครับ อื่นๆ ชั่งมัน ชั่งมันจริงๆ ไม่สบอารมณ์เท่าไหร่
นอกจากเปลี่ยนสายแพรแล้ว อื่นๆ ที่ส่งซ่อมแล้วรวมค่าแรงด้วยรึป่าว แต่ระบุไว้ในใบส่งซ่อม คือทำความสะอาดกล้อง แต่ที่เห็นยังมีฝุ่นเต็มที่กระจก
ในรายการใบเสนอราคา มีรายการกริปด้วย ผมหาใน parts list พบว่ามันคือยางมือจับ เลยดูที่กล้อง เอ้า ต้องแถวๆ ปลั๊ก usb กริ๊บยางขาด ตรงนี้
มันต้องลอกกริ๊บออกเพื่อไขน๊อต ตอนผมทำมันไม่ขาด แค่กาวติดไม่อยู่ แต่ตอนกลับมันขาด โอเค มันเก่าแล้ว แต่น่าจะค่อยๆ ทำของลูกค้าหน่อย
ที่ไม่ค่อยสบายใจคือ ไม่บอกแต่เสนอราคารวมๆ มาในใบเสนอราคา ซึ่งชิ้นละแปดร้อยกว่าบาท

fresh_58

• Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2017, 12:12 pm »
ต่อครับ  หลังจากผมเช็คแล้วว่ามันทำงานทุกอย่างยกเว้นจอไม่แสดงผล แต่ไฟ lcd ของจอติด (ของเดิมไฟไม่ติดเลย เพราะใส่สายแพรไม่เรียบร้อย)
ผมเลยเปิดฝาหลังมาเช็ค เพราะผมรู้ว่าผมใส่ไม่เรียบร้อย (แต่ทำไมช่างไม่ทำให้ผม - มาดูที่ผมเจอซึ่งน่าจะเป็นสาเหตุ)
ผมพบว่าสายใส่เข้าซ็อกเก็ตไม่เรียบร้อย เอียงๆ ผมจึงถอดแล้วใส่ใหม่ พบว่ามันใส่ยากมาก ผมค่อยๆ พยายามใจเย็นจนใส่ได้
แต่จอก็ยังไม่ติดอยู่ ผมเลยเอาแว่นขยายส่องดูไล่ไปเรื่อยๆ หลังจากพิจารณาอยู่นานจนหาสาเหตุพบครับ
สายแพรมีรอยพับ เดา... น่าจะเกิดจากความพยายามในการดันใส่เข้าซ็อคเก็ต มันไม่เข้าก็ออกแรงดันจนสายแพรพับ เป็นรอยหัก
และดูให้ดีๆ ในที่สุดก็พบว่าลายเส้นทองแดงขาดครับ  พอ พอกันที ผมคงไม่เปลี่ยนอะไหล่แล้วครับ (ในใบเสนอราคามีรายการนี้ด้วย)
ตอนนี้สั่งอุปกรณ์ที่คิดว่าน่าจะซ่อมลายเส้นได้ ผลการซ่อมเป็นไงจะเอามาเล่าต่อครับ

fresh_58

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2017, 12:24 pm »
ผมเชื่อว่าน่าจะมีน้าๆ หลายๆ ท่านพบเจอกับการซ่อมแบบนี้ จนต้องยอมให้กล้อง (ซึ่งน่าจะซ่อมได้และเจ้าของยังรักอยู่) ต้องกลายมาเป็นที่ทับกระดาษ
จากใบเสนอราคา สองหมืนกว่าบาท ผมซื้อ a900 มือสองสภาพดีๆ ราคายังไม่ถึงนี่เลย ที่สำคัญมันไม่ได้เสียตั้งแต่ก่อนเข้าร้านซ่อม และบางอย่างก็
ไม่ได้เสียแต่เสนอเปลี่ยน (ง่ายดี เจ้าของเค้าจ่ายเงิน)
ด้วยความดื้อด้านของผม ราคาสายแพรจากฝาบนไปเมนบอร์ด สองพันกว่า ค่าแรงพันกว่า รวมสี่พันกว่าบาท ผมยืนยันแค่นั้น สุดท้ายตอนนี้กล้องผมถ่ายได้แล้วครับ

fresh_58

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2017, 03:48 pm »
ยังสวยเหมือนเดิมแม้จะเก่าแก่

WingZC

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2017, 08:31 am »
อ่านแล้วเพลียกับservice ของ sony เลยครับ คนบ่นกันมานานก็ไม่เห็นจะดีขึ้น

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.088 วินาที กับ 19 คำสั่ง