ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้ครับ กล้อง sony sony ilce-7m2 ตอนปิดกล้องเหมือนชัดเตอร์ลั้นเอง  (อ่าน 335 ครั้ง)

kamajitt

• *
สอบถามผู้รู้ครับผมเพิ่งซื้อกล้อง sony sony ilce-7m2มาได้ 3 อาทิตย์ครับ ตอนปิดกล้องกำลังจะเก็บเข้ากระเป๋าจะได้ยินเหมือนชัดเตอร์ลั้นเองหลังปิดสวิทช์ไปแล้วครับ...เป็นไม่บ่อยครับเจอมา 2 ครั้งแล้วครับ...ไม่ทราบว่ากล้องผิดปรกติไหมครับ

sukit.p

• Member
  • **
เดาว่าเป็นระบบสะบัดฝุ่นออกครับ

kamajitt

• *
เดาว่าเป็นระบบสะบัดฝุ่นออกครับ
ขอบคุณครับ :emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006:

kotaro1150

• Member
  • **
ถ้าจำไม่ผิด จะเป็นระบบ mapping sensor กับทำความสะอาดประจำเดือนของ กล้อง sony นะครับ

ของผมใช้ a6000 เมื่อวานผมก็เป็น รู้สึกมันทำทุกต้นเดือน เปิดเมื่อไหร่ก็เมื่อนั้นอ่ะครับ

ตอนนั้นเคยหลอกวันที่มันครั้งนึง ไปปรับวันที่เป็นต้นเดือน ให้มัน Mapping sensor ใหม่ แก้อาการ hot pixel 2-3 จุด พอดีเดือนนั้น ถ่ายลาก speed shutter นานไปหน่อย ขึ้น hot pixel เลย 555

kamajitt

• *
ถ้าจำไม่ผิด จะเป็นระบบ mapping sensor กับทำความสะอาดประจำเดือนของ กล้อง sony นะครับ

ของผมใช้ a6000 เมื่อวานผมก็เป็น รู้สึกมันทำทุกต้นเดือน เปิดเมื่อไหร่ก็เมื่อนั้นอ่ะครับ

ตอนนั้นเคยหลอกวันที่มันครั้งนึง ไปปรับวันที่เป็นต้นเดือน ให้มัน Mapping sensor ใหม่ แก้อาการ hot pixel 2-3 จุด พอดีเดือนนั้น ถ่ายลาก speed shutter นานไปหน่อย ขึ้น hot pixel เลย 555

ขอบคุณมากครับเป็นประโยชน์มากครับได้ความรู้เพิ่ม :emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.082 วินาที กับ 19 คำสั่ง