ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งได้ NEX 5 มาครับ .... มาปรึกษาพี่ๆเรื่องโฟกัสนิดนึงนะครับ  (อ่าน 3085 ครั้ง)

Polly

• Member
  • **
ได้กล้องมาเมื่อวาน ประทับใจนะครับ
กล้องน่าใช้ ช้านิดช้าหน่อย ตามประสากล้องเล็ก
แต่เรื่องไฟล์ที่ได้ น่าประทับใจครับ

แต่มีเรื่องมาปรึกษานิดนึงนะครับ คือ บางครั้งโฟกัสแบบจุด มันควรคอนเฟริมเป็นจุดนั้นๆไป แต่ทำไมบางครั้งมันคอนเฟริมเป็นกรอบใหญ่ๆเส้นประสีเขียวให้ก็ไม่ทราบนะครับ

และมันดันไม่ชัดตรงที่เราต้องการด้วยสิ ..... ตามในภาพนะครับ (ระยะห่างพอให้โฟกัสได้แน่นอน) ผมลองดูแล้ว ไม่ว่าจะเป็นโฟกัสจุดไหน มันก็คอนเฟริมแบบกรอบใหญ่ให้

------- ซึ่งถ้ามันคอนทราสไม่พอ หรือแสงไม่พอ มันควรหาไม่เจอไปเลยดีกว่า เพราะเราจะได้ทราบว่าโฟกัสถูกที่ถูกทางหรือไม่

ปัญหามันเกิดไม่ใช่เพราะผมนั่งเทสจับผิดมันนะครับ ปัญหามันเกิดเพราะเอาไปถ่ายหลานชายมา และเกิดการคอนเฟริมกรอบใหญ่ขึ้นหลายครั้ง
พอกลับมาบ้าน จึงเห็นว่าโฟกัสไม่เข้าเป้าเยอะหลายรูปทีเดียว จึงเกิดการหาสาเหตุน่ะครับ

แต่เวลาอยู่ Outdoor ก็สนุกมากครับ พกพาสบายตัว รูปสวยถูกใจครับ

** อีกอย่างครับ ... มันเขียนไฟล์ลงแผ่นได้ใจเย็นจริงๆ (ช้ามั่กๆ) 555+  ........ ใช้การ์ดโซนี่ที่แถมมา ไม่ทราบว่าเปลี่ยนการ์ดจะมีผลดีขึ้นไม๊ แต่ผมว่าการ์ด MS Pro Mark2 ไม่น่าช้าแล้วนา **

ขอบคุณครับ

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
ปัญหาที่ว่า ผมไม่เคยเจอล่ะครับ เดี๋ยวต้องลองดู  อาจเพราะถ้ามืดมากๆ ผมหมุนเอาเองล่ะครับ มันทันใจกว่า

ที่ว่าเขียนลงแผ่นช้าไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะแผ่นหรือ ว่าน้าเปิด Auto reviewครับ เพราะผมใช้เป็น Pro Duo HG  แล้วไม่ได้ auto review

ก็สามารถถ่าย รัวได้แบบไม่ติดนะครับ อ้อ....แต่ตั้งเป็น Jpeg fine นะครับ ไม่ใช่ RAW

ถ้าน้าถ่ายเป็น RAW แนะนำว่า เปลี่ยนไปใช้ card ที่เร็วขึ้นกว่านี้ครับ จะเป็น Pro Duo HG หรือ SD card ที่รองรับ UDMA แล้วก็ดีครับ
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

NooChaBaa

• Member
  • **
  • มิตรภาพ
    • www.facebook.com/mittaphap.cafe

ปกติผมจะใช้โฟกัสแบบเลือกจุดเอง   และพอถ่ายในสถานที่แสงน้อย และจุดที่เราโฟกัสหาไม่เจอ(รวมทั้งถ่ายใกล้เกินกว่าระยะโฟกัสที่ทำได้) กล้องมันก็จะโฟกัสแบบกรอบเขียวให้ ซึ่งจะไปชัดที่จุดอื่นแทน (เหมือนกล้องเปลี่ยนไปเลือกระบบโฟกัสอัตโนมัติแทน)   ...  แต่ถ้าเรา เลื่อนกล้องออกมาจนได้ระยะโฟกัสที่สามารถทำได้ ก็จะกลับมาเป็นจุดโฟกัสแบบปกติ

Welcome to มิตรภาพ by มิตร
https://www.facebook.com/mittaphap.cafe

WOR@-POP-

• Member
  • **
ปัญหาที่ว่า ผมไม่เคยเจอล่ะครับ เดี๋ยวต้องลองดู  อาจเพราะถ้ามืดมากๆ ผมหมุนเอาเองล่ะครับ มันทันใจกว่า

ที่ว่าเขียนลงแผ่นช้าไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะแผ่นหรือ ว่าน้าเปิด Auto reviewครับ เพราะผมใช้เป็น Pro Duo HG  แล้วไม่ได้ auto review

ก็สามารถถ่าย รัวได้แบบไม่ติดนะครับ อ้อ....แต่ตั้งเป็น Jpeg fine นะครับ ไม่ใช่ RAW

ถ้าน้าถ่ายเป็น RAW แนะนำว่า เปลี่ยนไปใช้ card ที่เร็วขึ้นกว่านี้ครับ จะเป็น Pro Duo HG หรือ SD card ที่รองรับ UDMA แล้วก็ดีครับ

ใช่ SD Card Class 10 รึป่าวครับ ที่ read-write ประมาณ 30 MB ขอความรู้หน่อยครับ

ที่ผมซื้อมา ผมก็เอา SD Card 8GB Class 4 เท่าที่ทราบ NEX Support SDHD แต่ไม่ทราบว่าถ้าใช้ Class อื่นจะมีผลไหม

Polly

• Member
  • **
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

ยังงงๆกับนิสัยใจคอของ NEX อยู่เล็กน้อย แต่พอคบกันไปได้ครับ 55

ปกติผมจะใช้โฟกัสแบบเลือกจุดเอง   และพอถ่ายในสถานที่แสงน้อย และจุดที่เราโฟกัสหาไม่เจอ(รวมทั้งถ่ายใกล้เกินกว่าระยะโฟกัสที่ทำได้) กล้องมันก็จะโฟกัสแบบกรอบเขียวให้ ซึ่งจะไปชัดที่จุดอื่นแทน (เหมือนกล้องเปลี่ยนไปเลือกระบบโฟกัสอัตโนมัติแทน)   ...  แต่ถ้าเรา เลื่อนกล้องออกมาจนได้ระยะโฟกัสที่สามารถทำได้ ก็จะกลับมาเป็นจุดโฟกัสแบบปกติ

เรื่องการโฟกัสเป็นกรอบใหญ่นั้น น่าจะปิดได้จริงๆ เพราะมันไม่ WORK อย่างแรง .... บางครั้งแสงสว่างเพียงพอ วัตถุที่ถ่ายก็ลวดลายให้จับโฟกัสสบายๆ ระยะก็ห่างเป็นเมตร มันก็ขึ้นกรอบใหญ่ซะอีก
หน้าแฟนผมเบลอเกินครึ่งที่ถ่ายล่ะครับ .... ฮาไม่ออกเลย

จับโฟกัสไม่ได้ก็ไม่ได้ เรื่องธรรมดา ........... แต่เล่นหนีไปจับโฟกัสที่อื่น นี่เรื่องไม่ปกตินา

คือผมก็ปิด Autoreview ครับ เพียงแต่ว่าเวลาเราถ่ายรูปเสร็จ เราก็กด Playback เพื่อดูภาพ
..... หลายครั้งมากที่พอกดซูมดู มันจะเขียนเตือนมาว่า "ยังดูไม่ได้กำลังเขียนข้อมูลอยู่"   

แต่เดี่ยวจะลองเทสการ์ดดูครับ ว่าความเร็วเป็นเยี่ยงไร  ถ้าช้านัก จะสั่งประหารชีวิต 555

ขอบคุณทุกท่านครับ

dee

• Member
  • **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ส.ค. 2010, 04:07 am โดย dee »

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
ที่เขียนช้าเป็นที่ DR เพราะมันจะประมวลผลให้สามภาพ มืด กลาง สว่าง  
ปิด DR(ไดนามิกเรนซ์)

ถ้าเป็นแค่ DRO ไม่น่ามีผลล่ะครับ  เพราะจะเร่งรายละเอียดในส่วนมืดขึ้นมาครับ ต่างกับ Auto HDR ครับ

ส่วนถ้าเป็นโหมด Auto HDR  กล้องจะถ่ายติดกันเอง 3 ครั้ง ก่อนประมวลผล และออกมา 2 ภาพคือแบบตามหน้ากล้องปกติ

กับมี HDR  ซึ่งจะมีสัญลักษณ์ HDR โชว์ใน info ของหน้าจอเวลาเปิดดู อันนี้ ก็จะช้านิดนึงครับ  :emo1_0002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ส.ค. 2010, 07:17 am โดย Ai »
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

Polly

• Member
  • **
นั่งหาจนเจอสาเหตุ แชร์ไว้ให้คนไม่ทราบแล้วกันครับ

- ปิดฟังชั่น AF ill. (ไฟช่วยหาโฟกัส) ซะ กรอบใหญ่จะไม่มากวนใจอีก แปลว่า เมื่อใดที่ไฟ AF สว่าง กล้องจะเปลี่ยนไปใช้กรอบใหญ่สถานเดียว

- พอปิดแล้วการโฟกัสในที่แสงน้อยยังโอเคอยู่เลย กล้องใหญ่บางรุ่นหาช้ากว่าอีก

- NEX ยังมีโลจิกในการตัดสินใจใช้AF ill ได้ไม่ค่อยดี คือยังไม่มืดมากก็จะรีบปล่อยแสงแล้ว ทำให้โฟกัสกรอบใหญ่ออกมากวนใจ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.12 วินาที กับ 19 คำสั่ง