ผู้เขียน หัวข้อ: เลนส์มือหมุน minolta 50-f1.4  (อ่าน 255 ครั้ง)

e22khu

• Member
  • **
เลนส์มือหมุน minolta 50-f1.4
« เมื่อ: 28 ส.ค. 2017, 10:36 am »
 :emo1_0071:ขอสอบถามหน่อยครับว่าเลนส์ตัวนี้เหมาะกับการถ่ายภาพประเภทไหนครับ ผมจับมาใส่ sony a57ขอความรู้หน่อยครับ

yutthayong

• Member
  • **
Re: เลนส์มือหมุน minolta 50-f1.4
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ส.ค. 2017, 04:31 pm »
:emo1_0071:ขอสอบถามหน่อยครับว่าเลนส์ตัวนี้เหมาะกับการถ่ายภาพประเภทไหนครับ ผมจับมาใส่ sony a57ขอความรู้หน่อยครับ
ใส่กับกล้องตัวคูณ ได้ระยะประมาณ 75mm ระยะนี้คงเน้นถ่ายภาพบุคคล f 1.4 ทำให้ละลายหลังดีและถ่ายในที่แสงน้อยได้ดีครับ

e22khu

• Member
  • **
Re: เลนส์มือหมุน minolta 50-f1.4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ส.ค. 2017, 07:04 pm »
ขอบคุณมากครับ

fresh_58

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ส.ค. 2017, 12:03 pm »
ตัวนี้เอามาใช้กับ a57 จะโฟกัสที่ระยะอนันต์ไม่ได้ ต้องใช้อแดปเตอร์ที่มีเลนส์ ผมว่ามันมีผลกับคุณภาพของภาพ
น้าไม่ลองเลนส์ m42 ครับ ตัว smc 50 f1.4 แจ่มไม่แพ้กัน
เลนส์ minolta 50 f1.4 เป็นเลนส์พรอทเทตครับ อย่างที่น้า yutthayong ว่าครับ เลนส์นี้เมื่อเอามาใช้กับกล้องตัวคูณ
เฟรมภาพมันจะไม่ครบต้องถอยห่างออกไปทำให้ระยะโฟกัสมันก็จะใกล้กับอนันต์ มันเลยแยกตัวแบบออกจากพื้นหลักไม่เด่น
ก็ต้องใช้การเปิดหน้ากล้องมากๆ ชดเชย แต่ผมว่าเปิดกว้างกว่า f2 ภาพมันจะไม่ค่อยคม แล้วระยะชัดลึกบาง บางทีตาคมแต่ปลายจมูกนุ่มๆ
แต่ a57 นี่ใช้กับมือหมุนดีนะครับ น้ากดยกฟิล์มขึ้นเลย เราไม่ได้ใช้ af ของกล้องอยู่แล้ว จะได้แสงที่มากขึ้น ลดแฟร์จากฟิล์มได้
พูดง่ายๆ คือเปลี่ยนมันให้เป็นมิลเลอร์เลสไปเลย เวลาจะโฟกัสน้าก็กดขยายโฟกัส แล้วหมุนโฟกัสเอาครับ
มีเลนส์ minolta อีกตัวที่อยากแนะนำ ใช้เป็นเลนส์ประจำกล้องได้ ถ่ายมาโครได้ คือ minolta 50 f2.8 ครับ แต่จะไม่ละลายหลัง
เหมือนเลนส์ f1.4 แต่ภาพจะคมตั้งแต่ f แรกเลย สีสวย ออกโทนน้ำเงิน สู้แสงดี แล้วได้เลนส์ออโต ตอนนี้ราคาไม่แพงแล้ว
อีกตัวก็ sony dt35 f1.8 ก็ดีครับ เฟรมภาพกว้างขึ้นทำให้เข้าใกล้ตัวแบบได้มากขึ้น ระยะโฟกัสจะใกล้เข้ามาทำให้แยกตัวแบบ
กับแบ็คกราวนด์ได้ชัดเจนกว่า ถ่ายที่ f2.2 ก็เบลอฉากหลังได้แล้วครับ

yutthayong

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ส.ค. 2017, 01:20 pm »
ตัวนี้เอามาใช้กับ a57 จะโฟกัสที่ระยะอนันต์ไม่ได้ ต้องใช้อแดปเตอร์ที่มีเลนส์ ผมว่ามันมีผลกับคุณภาพของภาพ
น้าไม่ลองเลนส์ m42 ครับ ตัว smc 50 f1.4 แจ่มไม่แพ้กัน
เลนส์ minolta 50 f1.4 เป็นเลนส์พรอทเทตครับ อย่างที่น้า yutthayong ว่าครับ เลนส์นี้เมื่อเอามาใช้กับกล้องตัวคูณ
เฟรมภาพมันจะไม่ครบต้องถอยห่างออกไปทำให้ระยะโฟกัสมันก็จะใกล้กับอนันต์ มันเลยแยกตัวแบบออกจากพื้นหลักไม่เด่น
ก็ต้องใช้การเปิดหน้ากล้องมากๆ ชดเชย แต่ผมว่าเปิดกว้างกว่า f2 ภาพมันจะไม่ค่อยคม แล้วระยะชัดลึกบาง บางทีตาคมแต่ปลายจมูกนุ่มๆ
แต่ a57 นี่ใช้กับมือหมุนดีนะครับ น้ากดยกฟิล์มขึ้นเลย เราไม่ได้ใช้ af ของกล้องอยู่แล้ว จะได้แสงที่มากขึ้น ลดแฟร์จากฟิล์มได้
พูดง่ายๆ คือเปลี่ยนมันให้เป็นมิลเลอร์เลสไปเลย เวลาจะโฟกัสน้าก็กดขยายโฟกัส แล้วหมุนโฟกัสเอาครับ
มีเลนส์ minolta อีกตัวที่อยากแนะนำ ใช้เป็นเลนส์ประจำกล้องได้ ถ่ายมาโครได้ คือ minolta 50 f2.8 ครับ แต่จะไม่ละลายหลัง
เหมือนเลนส์ f1.4 แต่ภาพจะคมตั้งแต่ f แรกเลย สีสวย ออกโทนน้ำเงิน สู้แสงดี แล้วได้เลนส์ออโต ตอนนี้ราคาไม่แพงแล้ว
อีกตัวก็ sony dt35 f1.8 ก็ดีครับ เฟรมภาพกว้างขึ้นทำให้เข้าใกล้ตัวแบบได้มากขึ้น ระยะโฟกัสจะใกล้เข้ามาทำให้แยกตัวแบบ
กับแบ็คกราวนด์ได้ชัดเจนกว่า ถ่ายที่ f2.2 ก็เบลอฉากหลังได้แล้วครับ
ได้ความรู้มากมาย ขอบคุณน้าfresh_58 ครับ

e22khu

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ส.ค. 2017, 06:30 pm »
เลนตัวนี้เป็นเลนส์เก่าเก็บจากกล้องฟิล์มเลิกใช้มานานแล้ว พอได้ a57 มาเห็นว่ามันใช้ได้ผ่านอะแดปเตอร์ เลยไปซื้ออะแดปเตอร์แบบมีเลนส์มาใส่ ผมยังไม่ได้ลองแบบจริงจังเลยครับ ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ส.ค. 2017, 06:40 pm โดย e22khu »

e22khu

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ส.ค. 2017, 06:42 pm »
และที่ท่านว่าแบบนี้มันทำยังไงครับ
 a57 นี่ใช้กับมือหมุนดีนะครับ น้ากดยกฟิล์มขึ้นเลย เราไม่ได้ใช้ af ของกล้องอยู่แล้ว จะได้แสงที่มากขึ้น ลดแฟร์จากฟิล์มได้

fresh_58

• Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ส.ค. 2017, 11:55 am »
น้าถอดเลนส์ออก จะเห็นฟิล์ม translucent อยู่ มันมีหน้าที่สะท้อนแสงบางส่วนขึ้นข้างบนให้ af sensor เพื่อใช้วัดระยะโฟกัสภาพครับ
ด้านล่างจะมีปุ่มกด กดแล้วเจ้าฟิล์มตัวนี้จะพับขึ้นข้างบนครับ แสงจะผ่านเข้าเซนเซอร์โดยตรง โดยไม่ผ่านฟิล์มที่ว่านี้
เวลาที่เราใช้เลนส์มือหมุน เราไม่ได้ใช้ตัวนี้ (นอกจากจะอาศัยการคอนเฟิร์มโฟกัส คือกดชัตเตอร์ครึ่งนึง พอโฟกัสได้ ไฟสีเขียวจะติด)
ทีนี้เวลาที่เราจะโฟกัส ถ้าเราไม่อาศัยไฟคอนเฟิร์มโฟกัส เราจะทำไง ก็ใช้ฟังค์ชั่นการขยายโฟกัสครับ กล้องโซนี่จะสามารถเปลี่ยนหน้าที่
ของปุ่มต่างๆ ได้ตามความถนัดของผู้ใช้ ปุ่มกดด้านบน จะมีสัญญลักษณ์สี่เหลี่ยม เราเข้าไปเมนู หาไปเรื่อยๆ ครับ (บอกไม่ถูก) จนเจอว่า
ขยายโฟกัส ทีนี้เจ้าปุ่มนี้พอเรากดโฟกัส มันจะขยายภาพตรงกลาง (คล้ายๆ การครอปภาพ) จะให้ขยายเท่าไหร่ก็เลือกเอาครับ แล้วเราก็
หมุนแหวนโฟกัสของเลนส์ แล้วเราก็ดูภาพที่เราขยาย หมุนจนมันชัดที่สุด

e22khu

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 ส.ค. 2017, 08:52 pm »
เข้าใจแล้วครับ :emo1_0071:บ

e22khu

• Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 ส.ค. 2017, 03:57 pm »
ได้ตัวนี้มาเสริมแต่เสียดายหน้าเลนส์มีรอยขนแมวแยะไปหน่อย รอยขนแมวมีวิธีขัดมันออกไหมครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.122 วินาที กับ 19 คำสั่ง