ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งเลนส์ sel 10-18 ไปศูนย์มาครับ มีทั้งข้อสงสัย และคำชมเชยครับ มือใหม่ Sony ครับ  (อ่าน 263 ครั้ง)

benztrg

• *
เพิ่งส่งเลนส์เข้าศูนย์มาครับตัว Sel10-18 มีประสบการณ์มาแชร์และมีข้อสงสัย ตามนี้ครับ

1. ผมส่งเลนส์ที่ศูนย์วิภาวดีวันเสาร์เช้า ได้เลขที่งาน ผมเข้าไปติดตามสถานะในเวปวันนี้ (22/8/60) ซึ่งเวป update สถานะการซ่อมพร้อมแจ้งค่าซ่อมเรียบร้อย ผมค่อนข้างพอใจการทำงานนี้พอสมควรเลยครับ (ขอชมเชย)
   แต่จะดีมากถ้าจนท.จะโทรมาแจ้งด้วย (พอดีผมใจร้อนอยากรู้สถานะเลยเช็คในเวปทุกวันครับ)

2. อาการของเลนส์ที่ส่งซ่อมคือ แหวนซูมฝืดและหมุนติดขัดเนื่องจากตกกระแทก และขอบรอบๆหน้าเลนส์ (ไม่ใช่ตัวเลนส์)เหมือนจะหลวมๆนิดหน่อย แต่สามารถถ่ายภาพได้ปกติโดยภาพตรงขอบล่างซ้ายจะเบลอกว่าทางขวานิดหน่อย
   ผมรู้สถานะว่าตรวจเช็คแล้วเลยโทรเข้า call center ซึ่งก็โทรติดง่ายและมีจนท.รับเรื่องดีครับ (ขอชมเชย)
   ข้อสงสัยของผมคือ ศูนย์แจ้งว่าต้องเปลี่ยนอะไหล่ทั้งชุด อะไหล่เฉพาะในส่วนที่เสียหายไม่มี และต้องสั่งอะไหล่จากสิงคโปร์ ซึ่งราคาอะไหล่ทั้งชุดบวกค่าแรงแพงกว่าซื้อใหม่
   ผมสงสัยว่าเคสท่านอื่นจะเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ เพราะจะเหมือนต้องซื้อใหม่มากกว่า ท่านที่เคยส่งซ่อมเป็นยังไงบ้างครับ

หมายเหตุ อะไหล่ที่เสียนั้นทางจนท.ไม่ได้แจ้งรายละเอียดว่าเป็นชิ้นไหน แต่แจ้งว่าต้องสั่งมาทั้งชุดเพื่อซ่อมครับ บางทีเลนส์ผมที่ชำรุดอาจจะรุนแรงจนต้องเปลี่ยนทั้งชุดก็ได้ครับ

ขอบคุณทุกความเห็น ล่วงหน้าครับ

mikee

• Member
  • **
เคยส่งเลนส์ 55-200 A-mount เข้าศูนย์ฯ เพราะมีราตรงชิ้นเลนส์ด้านใน ศูนย์ฯ แจ้งกลับล้างไม่ได้ ต้องเปลี่ยนชิ้นเลนส์เลย ประเมินราคามา เกือบจะซื้อเลนส์ใหม่ได้เลย ก็เลยเอากลับ ใช้ต่อไปแบบนั้นเลยครับ ... ทำใจเอา ....  :emo1_0014:  :emo1_0014:
Sony A850, Sony SAL50mm/F1.4
KM AF17-35/F2.8-4.0,
Minolta AF35-105/F3.5-4.5,Minolta Beercan AF70-210/F4
Flash Sony HVL-F58AM/Minolta 3600SHD

benztrg

• *
ไม่แน่ใจว่ารายการซ่อมแบบไหนถึงซ่อมได้ สงสัยต้องเปลี่ยนอย่างเดียวครับ
ห้ามตกห้ามหล่นเลยเลนส์ sony

benztrg

• *
วันนี้ไปรับเลนส์มาแล้วครับ ทางศูนย์ซ่อมให้กลับมาในสภาพใช้งานได้ดีมาก แหวนซูมไหลลื่นเกือบเหมือนเดิมมีฝืดนิ๊ดเดียวจริงๆ

ส่วนภาพลองถ่ายดูก็ได้ความคมแบบปกติของเลนส์ตัวนี้เลยครับ และทำความสะอาดเลนส์มาให้อย่างดีด้วยครับ

สรุปพอใจครับ ถ้าซ่อมได้โดยไม่ต้องเปลี่ยนอะไหล่แบบนี้ก็ ok ครับ 
แต่ถ้ามี stock อะไหล่ไว้บ้างไม่ต้องสั่งสิงค์โปร์บ่อยๆ และผลิตอะไหล่แยกส่วนรองรับไว้จะดีมากครับ
:emo1_0001:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.081 วินาที กับ 19 คำสั่ง