ผู้เขียน หัวข้อ: *** ถ่ายวิดีโอด้วย DSLR ไม่ใช่เรื่องยากอย่างที่คิด ***  (อ่าน 40365 ครั้ง)

tkratt

• Member
  • **
ทุกวันนี้กล้อง DSLR หลาย ๆ ค่ายได้พัฒนาความสามารถในการถ่ายวิดีโอไปได้เยอะแล้ว เพียงแต่ความเข้าใจในการถ่ายทำวิดีโอด้วยกล้อง DSLR สำหรับนักถ่ายภาพนิ่งนั้นยังดูเหมือนจะห่างไกล ทั้ง ๆ ที่จริง ๆ แล้วทุกอย่างมันก็อยู่บนพื้นฐานเดียวกันเพียงแต่อาจจะต้องมีการปรับตัวและปรับเปลี่ยนวิธีคิดในการถ่ายภาพบ้างเล็กน้อยก็เท่านั้นเอง

ในขณะเดียวกันตากล้องวิดีโอหลาย ๆ คนที่คุ้นเคยกับการถ่ายวิดีโอด้วยกล้อง DV ก็ยังไม่เข้าใจการทำงานของกล้อง DSLR และก็คิดว่ามันเป็นเรื่องที่ยุ่งยากกับชีวิต

ซึ่งในปัจจุบันนี้การใช้กล้อง DSLR เป็นที่แพร่หลายมากไม่ว่าจะเป็นวงการภาพยนตร์ วงการโฆษณา วงการโทรทัศน์ หรือแม่กระทั่ง wedding studio คุณคงหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องทำความรู้จักกับมันแล้วหละครับ

เอาเป็นว่าผมขอสรุปให้เห็นภาพก็คือ 

" การถ่ายวิดีโอด้วยกล้อง DSLR มันก็เหมือนกับว่าเรากำลังยืนอยู่ตรงกลางระหว่าง การถ่ายภาพนิ่ง และการถ่ายวิดีโอด้วยกล้อง DV นั่นเอง "

แล้วจะทำยังไงสำหรับการเริ่มต้นหละ ?

วิธีง่าย ๆ ทำได้ไม่ยาก มีดังนี้ครับ

อันดับแรก  " คิดเสียก่อนว่ากล้อง DSLR ของคุณเป็นกล้องวิดีโอ แล้วถ่ายมันเหมือนกับคุณถ่ายวิดีโอก็เท่านั้น " ส่วนเรื่องเทคนิคต่าง ๆ มันจะตามมาทีหลังครับ ถ้าเมื่อไหร่ก็ตามที่คุณยังไม่สามารถมองกล้อง DSLR ให้เป็นกล้องวิดีโอได้ คุณก็จะใช้มันถ่ายวิดีโอไม่ได้

ต่อมาเมื่อคุณรู้สึกว่ากล้อง DSLR ของคุณไม่ใช่กล้องภาพนิ่งอีกต่อไปแล้ว ทีนี้เป็นอันใช้ได้ ให้คุณเลิกการใช้ฟังชั่นต่าง ๆ ที่เป็น Auto ให้หมด แล้วหันมาใช้ฟังชั่นที่เป็น Manual อย่างเต็มรูปแบบ ฟังดูเหมือนยาก ซึ่งมันก็ยากจริง ๆ แต่สำหรับคนที่คุ้นเคยกับการใช้กล้อง DSLR ในแบบ 100% Manual อยู่แล้วก็จะรู้สึกว่ามันเป็นเรื่องปกติ แต่โดยส่วนตัว ผมเองตั้งแต่ใช้กล้อง DSLR มาต้องขอบอกแบบไม่อายเลยว่า ผมใช้โหมด Auto  ไม่เป็นครับ ทุกวันนี้กล้องผมมีออโต้โฟกัสกี่สิบจุด ผมยังใช้มันไม่เป็นเลย งงไปหมด

ทีนี้เมื่อหลาย ๆ คนต้องมาสัมผัสกับการใช้งานกล้องแบบ Manual แล้ว ความรู้หลาย ๆ เรื่องเกี่ยวกับการถ่ายภาพจะต้องตามมา ซึ่งมันก็คือเรื่องเดียวกันกับการถ่ายภาพนิ่งนั่นแหละ ทั้งเรื่องการตั้งรูรับแสง เรื่องระยะโฟกัส เรื่องชัดลึกชัดตื้น เรื่องของ Bokeh เรื่องของค่า ISO เรื่องของ WB การวัดแสง น้ำหนัก คอนทราสต์ แสงและเงา รวมไปถึงเรื่องของ ความเร็วชัตเตอร์ (ถึงแม้ว่ามันจะมีรายละเอียดต่างกันเล็กน้อยแต่เราสามารถนำหลักการของภาพนิ่งมาใช้ได้) คุณต้องถามตัวเองก่อนว่าแม่นเรื่องเหล่านี้หรือยัง หลักการเหล่านี้คนถ่ายภาพนิ่งหรือวิดีโอต้องแม่น ถ้าคุณถ่ายแต่ฟังชั่นที่เป็นออโต้ตลอดโดยไม่เคยได้ศึกษาเรื่องราวเหล่านี้อย่างจริง ๆ จัง มันก็คงถึงเวลาแล้วที่คุณจะเริ่มหันมาสนใจกับมันเสียที ผมคงไม่ย้อนกลับไปบอกว่าเราจะต้อง ตั้งหน้ากล้องอย่างไร หรือวัดแสงอย่างไร เพราะมันเป็นเรื่องที่มีการพูดถึงเยอะมาก เราสามารถหาได้ทั่วไป เพียงแค่อยากจะเน้นให้หันมาใช้งานกล้อง DSLR ในแบบ Full Manual กันเท่านั้นเองครับ

อีกประเด็นนึงสำหรับการถ่ายวิดีโอก็คือ คุณไม่มีความจำเป็นเลยที่จะต้องใช้เลนส์ที่เป็น AF หรือ Auto Focus หรือไม่มีความจำเป็นสำหรับการใช้ฟังก์ชั่น Auto Focus หลายสิบจุดที่มันมาพร้อมกับกล้อง เพราะมันจะทำให้ภาพที่ได้มี Focus ที่วูบไปวูบมา และด้วยเหตุนี้การถ่ายวิดีโอด้วยกล้อง DSLR จึงเปิดโอกาสให้คุณได้ใช้เลนส์ได้หลากหลาย โดยเฉพาะเลนส์มือหมุน ทุกวันนี้ผมใช้เลนส์อย่าง Contax T* 50 f1.4 เป็นเลนส์ตัวโปรดที่มักจะหยิบออกมาใช้บ่อย ๆ และมันก็ให้ผลออกมาเป็นที่ถูกใจ ถ้าคุณเป็นเซียนมือหมุนอยุ่แล้ว การถ่ายวิดีโอด้วยกล้อง DSLR เป็นสิ่งที่จะทำให้เลนส์มือหมุนของคุณได้มีโอกาสสร้างปรากฏการณ์ที่สะเทือนวงการ ผมเคยถ่ายวิดีโอด้วยเลนส์ทั้ง Leica Tarkumar Mamiya หรือแม้กระทั่งพวกเลนส์รัสเซีย ผมที่ได้ออกมามันก็จะมีคาแร็กเตอร์ที่ทำให้หนังดูมีเสน่ห์มาก ๆ

อีกอย่างหนึ่งการถ่ายวิดีโอกับภาพนิ่งเราต้องมีวิธีคิดต่างกัน ถ่ายภาพนิ่งเราจัดแสงมองเฟรมเพียงจุดเดียว ภาพเดียว แต่การถ่ายวิดีโอเราต้องจัดแสง มองเฟรมแบบต่อเนื่อง สมมุติว่า เราจะถ่ายภาพนิ่ง คนเดินอยุ่ เราวางเฟรมแล้ว แล้วกัน แต่ถ้าเป็นการถ่ายวิดีโอเราจะต้องวางเฟรมภาพที่เป็นการต่อเนื่องจากจุดเริ่มต้นก่อนเดิน ขณะเดิน ไปจนถึงจุดปลายทางเดิน การวางเฟรมจะต้องคิดเป็นภาพต่อเนื่อง การจัดแสงก็ต้องจัดให้คลุมทั้งช่วงของการแสดงทั้งหมด นั่นคือสิ่งที่เราต้องคิดต่าง ต้องมองภาพให้มันเป็นการเคลื่อนไหว ไม่ใช่อยู่นิ่ง ๆ

นอกจากนี้การเลือกอุปกรณ์ต่าง ๆ ในการใช้งานเพื่อการถ่ายวิดีโอก็ต้องมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกพอสมควร แม้แต่กระทั่ง เมมโมรี่การ์ดใบเล็ก ๆ เราก็ต้องใส่ใจให้ความสำคัญ ขาตั้งกล้อง tripod และอื่น ๆ อีกหลาย ๆ อย่าง มันจะต้องมีสเป็คหรือรายละเอียดซึ่งมีผลต่อการใช้งาน และทำให้เราถ่ายวิดีโอได้สำเร็จหรือไม่ แต่อย่าเพิ่งคิดว่ามันเป็นเรื่องยุ่งยาก มันเป็นเพียงอะไรที่คุณไม่คุ้นเคย ไม่เคยรุ้จักมาก่อน ไม่เข้าใจ แต่เมื่อเรียนรู้และเริ่มที่จะเข้าใจมัน ทุก ๆ อย่างก็จะเริ่มง่ายขึ้น

เอาเป็นผมเริ่มต้นเล็ก ๆ น้อย แค่เพียงแนวคิดกันก่อนครับ ในรายละเอียดทางเทคนิคจะมีตามมาเรื่อย ๆ

PhotoNat

• Member
  • **
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ปรบมือ  :emo1_0005:
ก๋วยเตี๋ยวแห้ง ไม่ใส่น้ำตาลไม่ได้เหรอ ...

LENS G

• Ghost Watcher
  • **
  • รองประธานฝ่ายความมั่นคง
ขอบคุณครับน้าที่เอามาฝากดูดีและโปรขึ้นเยอะ แต่แหม อุปกรณ์ประกอบดังรูป ราคาไม่บานปลายกลายเป็นหลายแสนหรือครับ ถ้าอย่างนั้น ถ้าไม่พูดถึงเรื่องสี เรื่อง DOF หรืออื่่น ซื้อกล้องวีดีโอรุ่นดีๆหน่อยราคา 300,000 มันไม่สะดวกและใช้งานได้คล่องตัวกว่าหรือครับนั้น มันเฉพาะทางมากกว่าหรือ VG-20 ของ SONY ก็สีสวยดีมากๆราคาประมาณ 60000 บาทนิดๆเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ม.ค. 2012, 10:03 am โดย LENS G »

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
ขอบคุณครับ รออ่านต่อนะครับ

แต่ราคาแบบนี้ ผมขอ NEX VG-20 แล้วเอามาเปลี่ยนเลนส์ น่าจะง่ายกว่าไหมครับ
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

Lime

• Senior Wife President(SWP)
  • แมวถือหมี
    • ~ Lime [A-Mount addict!] ~
แหม อุปกรณ์ประกอบดังรูป ราคาไม่บานปลายกลายเป็นหลายแสนหรือครับ ถ้าอย่างนั้น ถ้าไม่พูดถึงเรื่องสี เรื่อง DOF หรืออื่่น ซื้อกล้องวีดีโอรุ่นดีๆหน่อยราคา 300,000 มันไม่สะดวกและใช้งานได้คล่องตัวกว่าหรือครับนั้น มันเฉพาะทางมากกว่าหรือ VG-20 ของ SONY ก็สีสวยดีมากๆราคาประมาณ 60000 บาทนิดๆเอง

ขอบคุณครับ รออ่านต่อนะครับ

แต่ราคาแบบนี้ ผมขอ NEX VG-20 แล้วเอามาเปลี่ยนเลนส์ น่าจะง่ายกว่าไหมครับ

ผมก็อยากใช้ NEX5 ผมถ่ายมั่งเหมือนกันนะ แล้วปกติก็ไม่ค่อยได้ถ่าย คงไม่คิดจะซื้อเฉพาะทางมาใช้
อุปกรณ์อื่นๆก็คงไม่ขนาดแบบในภาพหรอกครับ อาจจะมีตามสมควร เช่น ขาตั้ง ฯ

เขียนต่อนะครับ รออ่าน
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

Optimize

• Ghost Watcher
  • **
รอชมต่อนะครับ :emo1_0005:  :emo1_0005:  :emo1_0005:
เหลือแต่กระเป๋า LCS-SC5 กะ Remote RMT-DSLR1  
สิ่งใดๆ ในโลกล้วนอนิจจัง ก่อนจะตัดสินใจทำ สิ่งที่ "อยากทำ" ให้ทบทวนให้ดีก่อน ว่าเราทำ สิ่งที่"ควรทำ" ครบหรือยัง?

tkratt

• Member
  • **
 :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:
โชว์รูปอุปกรณ์แบบหรูหราเพื่อยั่วน้ำลายไปงั้นแหละครับ  จริง ๆ ถ้าเป็นคนใช้ระดับทั่วไปไม่ต้องใช้งานขนาดนั้นหรอกครับ อันนี้พวกทำหนัง ทำโปรดักชั่นเค้าถึงจะใช้กัน อิอิ

สำหรับ พวก VG-20 มันมีรายละเอียดบางอย่างที่แตกต่างกับ DSLR นะครับ ทั้งฟังก์ชั่นและวิธีการใช้
ซึ่งผมเคยใช้งานกับพวกกล้อง DV รุ่นโปรมาหลาย ๆ รุ่น มันก็จะมีดีมีด้อยที่แตกต่างกันครับ

จริงๆ อยากจะบอกว่าเมื่อเทียบราคาระหว่างกับ VG-20 กับ DSLR รวมเลนส์รวม Accessory แล้ว DSLR ถูกกว่าเยอะครับไว้จะค่อย ๆ เล่าให้ฟังเรื่อย ๆ ครับ
 :emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006:

Vit_chanadc

• Member
  • **
  • ใช้กล้อง SONY ก็เพราะ FotoRelax
ดีมากเลยครับน้า แต่ขอ Accessoryที่มันบ้านๆ หน่อยแบบว่าพอหามาเล่นเองได้ราคาประหยัดจะแจ๋วเลยครับ :emo1_0005: :emo1_0005:
รออ่านต่อนะครับ :emo1_0071: :emo1_0071:

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
NEX กินเรียบครับ เชื่อไหมละ?
ถ้าไม่เชื่อ ต้องลองครับ
ตลาดที่เป็นกล้องถ่าย VDO เปลี่ยนเลนส์ได้จริงๆ มีครับแต่มันขายใครละ?
ปีนึงอาจจะขายได้ 10 ตัว คนซื้อคือทีมอุปกรณ์ที่ซื้อมาปล่อยเช่า คนใช้ไม่ซื้อครับ "เช่า" เอาทั้งนั้น
ผลคือ... DSLR ที่ถ่าย VDO ได้กลับโตพรวดพราดสวนทางเซียนการตลาดที่คิดไว้ทั้งหมด
..
งาน wedding รับกันที่หลักหมื่น  ถึง แสนบาท แต่ หลักพันก็เยอะจนตกใจ
ซื้อกล้อง DVO ตัวล่าสุดของ แคนอน 6แสนบาท..เหนื่อยเลยครับถ้าจะต้องมาสู้กับ 7D or 60D ที่รับงานเหมือนกัน
มุมมอง ฝีมือตัดต่อใกล้เคียงกัน ลูกค้าดูที่งานเสร็จแล้ว ....
ปล. 5Dmk2 ถ่าย VDO ได้เหมือนกัน ชัทเตอร์ไม่ขึ้นด้วยครับถ่ายไป 10งาน ขายต่อบอกว่าชัทเตอร์ ไม่ถึง หมื่น...ขายอย่างไวครับน้า
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

Palmyra

• ประธานชมรมเบี้ยวสม่ำเสมอ
  • C.P.L. www.cplens.com
ตลาดที่เป็นกล้องถ่าย VDO เปลี่ยนเลนส์ได้จริงๆ มีครับแต่มันขายใครละ?
ปีนึงอาจจะขายได้ 10 ตัว คนซื้อคือทีมอุปกรณ์ที่ซื้อมาปล่อยเช่า คนใช้ไม่ซื้อครับ "เช่า" เอาทั้งนั้น
ผลคือ... DSLR ที่ถ่าย VDO ได้กลับโตพรวดพราดสวนทางเซียนการตลาดที่คิดไว้ทั้งหมด
..
งาน wedding รับกันที่หลักหมื่น  ถึง แสนบาท แต่ หลักพันก็เยอะจนตกใจ
ซื้อกล้อง DVO ตัวล่าสุดของ แคนอน 6แสนบาท..เหนื่อยเลยครับถ้าจะต้องมาสู้กับ 7D or 60D ที่รับงานเหมือนกัน
มุมมอง ฝีมือตัดต่อใกล้เคียงกัน ลูกค้าดูที่งานเสร็จแล้ว ....
ปล. 5Dmk2 ถ่าย VDO ได้เหมือนกัน ชัทเตอร์ไม่ขึ้นด้วยครับถ่ายไป 10งาน ขายต่อบอกว่าชัทเตอร์ ไม่ถึง หมื่น...ขายอย่างไวครับน้า

ชอบตรงที่ชัตเตอร์ไม่ขึ้นนี่แหละ

:emo1_0008: :emo1_0008: :emo1_0008:

tkratt

• Member
  • **
อ้างถึง
..

นั่นแหละครับที่ผมกำลังจะบอกคือจริง ๆ ในรายละเอียดมันต่างกันครับ ต่อให้กล้องวิดีโอเปลี่ยนเลนส์ได้มันก็มีความต่าง แต่ไม่ใช่ว่ากล้องอย่าง NEX จะไม่ดี ถ้าใครใช้อุปกรณ์ต่าง ๆ ของค่ายนี้จะรู้ถึง Nature ของแบรนด์นี้ดีว่ามีข้อดีข้อด้อยอย่างไร หรือแม้แต่หนอน หรือนิคเองก็มีดีแตกต่างกันไป มีดีกันทั้งนั้น

ประเด็นมันอยุ่ที่ความเข้าถึงได้ง่ายนั่นแหละที่เป็นตัวแปร สมมุติวันพรุ่งนี้ คุณเดินไปซื้อกล้อง DSLR สักตัว กล้องแทบจะทุกรุ่น จะมีฟังก์ชั่นถ่ายวิดีโอได้แทบทั้งนั้น จะถ่ายได้ดีมั้ย ฟังก์ชั่นหลากหลายแค่ไหน ก็แล้วแต่ความเก๋าในการคิดค้นของค่ายนั้น ๆ คุณจะไปบอกว่า เอากล้องรุ่นที่มันถ่ายวิดีโอไม่ได้มีมั้ย ก็มีแต่ราคาก็ไม่ได้ต่างกันมาก เพิ่มเงินนิดนึงถ่ายได้ทั้ง 2 แบบ ร้อยทั้งร้อยก็ต้องเอาฟังก์ชั่นวิดีโอมาด้วยแบบไม่ได้ตั้งใจ

อีกประเด็นนึงก็คือสมัยก่อนการจะถ่ายวิดีโอให้ได้คุณภาพสูง ต้องใช้กล้อง Camcoder ราคาหลักแสนขึ้นไป แต่สมัยนี้ DSLR ราคาไม่กี่หมื่น ถ่ายได้คุณภาพไม่แตกต่างจากกล้อง Camcoder รุ่นโปรบางรุ่นเสียอีก

แล้วถามว่าถ้า DSLR มันดีขนาดนี้ อีกหน่อยกล้อง VDO ก็ขายไม่ได้สิ ?

ไม่หรอกครับ เพราะผู้ผลิตเค้าคงไม่โง่พอที่จะทำให้กล้อง DSLR ทำอะไรทุกอย่างได้เหมือนกับกล้องวิดีโอหรอก และในอีกมุมหนึ่งเค้าก้ไม่โง่พอที่จะทำกล้องวิดีโอให้ถ่ายภาพนิ่งได้เหมือนกับกล้องภาพนิ่งด้วย ทั้ง ๆ ที่จริง การเอากล้องทั้งสองประเภทมารวมกันไว้ในตัวเดียวมันสุดแสนจะง่ายดายมากในสมัยนี้

เราจึงมีกล้อง DSLR สำหรับถ่ายภาพนิ่ง แถมถ่ายวิดีโอได้
กับกล้อง Camcoder สำหรับถ่ายวิดีโอ แถมถ่ายภาพนิ่งไง

แต่ที่ DSLR VDO มันโตพรวดโตพราดก็เพราะมันมาแบบขาด ๆ เกิน ๆ เนี่ยแหละครับ ผมใช้กล้อง Camcoder รุ่นใหญ่ ๆ มาเกิน 10 ปี ในความรู้สึกส่วนตัวคือซื้อแล้วก็แล้วกัน ใช้มันไปจนมันพัง แล้วก็ซื้อใหม่ ถามว่าปี ๆ นึงคนเราจะซื้อกล้องวิดีโอตัวละแสน ปีละกี่ตัว ....... อุปกรณ์เสริมกับกล้องวิดีโอ เราก็ไม่ต้องซื้ออะไร เพราะมันมีมาให้ครบ บรรดาผู้ผลิตอุปกรณ์เสริมต่าง ๆ ก็นั่งเซ็ง เพราะไม่รู้จะทำตลาดอะไรกับกล้องวิดีโอเหล่านั้น ขายไปคนก็ไม่ซื้อเพราะในกล้องมันมีหมด

แต่พอมาเป็น DSLR ตัวค่ายผลิตกล้องเองแค่อยากทำตลาดกล้องให้โต ไม่ได้คิดถึง ตลาด Accessory เท่าไหร่หรอก แต่การที่มีบ้างขาดบ้าง ไม่ครบเหมือนกล้องวิดีโอ Camcoder กลับทำให้บรรดาผู้ผลิต Accessory ต่าง ๆ เห็นช่องทางว่าทำตลาดได้ ก็เลยคิดค้นโน่นนี่ ออกมาเพื่อตอบโจทย์กับ DSLR

ทีนี้ก็เลยเป็นเรื่องเพราะพอมีคนคิดคนทำ Accessory ออกมา เริ่มมีการทำตลาดกันมากขึ้น ความน่าสนใจก็เกิด DSLR ก็เลยโตตามไปด้วย เค้าเรียกว่า " น้ำพึ่งเรือเสือพึ่งป่า "

อีกอย่างที่เป็นข้อดีของการที่กล้อง DSLR มันขาด ๆ เกิน ๆ ก็คือ มันเปิดโอกาสให้ผู้ใช้ได้จัดชุดตามความต้องการส่วนตัว ใครอยากใช้ยังไงก็แต่งเอาเอง เหมือนคุณเล่นจักรยาน หรือ พวก RC แต่งกันเข้าไปตามใจได้เลย ในขณะที่กล้องวิดีโอถึงจะเปลี่ยนเลนส์ได้แต่มันไม่ open มากพอกับการใช้อุปกรณ์อื่น ๆ อันนี้เป็นเรื่องทางความรู้สึกของผุ้ใช้นะครับ

ยกตัวอย่างเช่น บางคนหมดเงินเป็นแสนแต่งจักรยาน บางคนหมดเงินไปกับสายลำโพงเครื่องเสียงราคาเป็นหมื่น บางคนเล่นปืนแต่งปืนกันเป็นหมื่น ๆ อันนี้มองในมุมเดียวกันครับ ว่าทำไมคนเล่น DSLR VDO ก็หมดไปกับอุปกรณ์เสริมที่แพงกว่ากล้อง Camcoder

ไม่งั้นทุกคนก็คงไปซื้อจักรยาน LA กันหมดเพราะ มันซื้อแล้วจบ
ทุกคนก็คงไม่ต้องสรรหาเครื่องเสียงแยกชิ้นใช้ Mini compo ก็เพียงพอแล้วครับ

บางทีมันเป็นเรื่องจิตวิทยาเหมือนกันนะ

ตอนแรกว่าจะมีทริกอะไรสักเล็ก แต่เริ่มยาวและขอเบรคไว้แค่นี้ก่อนดีกว่าเดี๋ยวจะมาต่อเรื่อย ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.พ. 2012, 10:41 pm โดย tkratt »

amornphoto

• หื่นได้เรื่อยๆ
  • http://acremage.blogspot.com/
ผมสอย VG 10 สะดวกดี ไม่มีฮีตครับ ถ่ายสัมภาษณ์ได้เลย  :emo1_0005:
20/1.8, 28/1.8, 35/1.4, 501.4, 50/3.5, 85/1.4, 100/2.8, 120/4.5, 135/1.8, 400/5.6, 500Reflax
16-35/2.8, 24-70/2.8, 28-135/4-4.5, 70-200/2.8, 70-400/4-5.6, 75-300BBC, 100-300APO, 200-400/5.6

"We will be drawing with light."

Alonso

• Member
  • **
  • มือใหม่ ขอคำชี้เเนะด้วยครับ
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ขอบคุณข้อมูลความรู้ดีดีครับผม
ขอบคุณมากครับ

Lime

• Senior Wife President(SWP)
  • แมวถือหมี
    • ~ Lime [A-Mount addict!] ~
อยากจะบอกว่า ผมรออ่านต่ออยู่นะเนี่ยยยย
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

benzoicacid

• Ocean Liner Wife President
  • ค้นหาจุดยืนในการถ่ายภาพ
    • ibenzoicacid
อ่านแล้วสนุกดีครับ อยากอ่านต่อๆ
ขอบคุณครับ  :emo1_0003:

chayarkitt

• Member
  • **
เข้ามาชม ขอบคุณครับ ได้ความรู้ :emo1_0005:
จา Love Mee Love My So

Gamerobot

• Member
  • **
เจ๋งมากครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

lipmon

• Sponsor
  • กล้วย จ้า
    • camera96
เข้ามาเก็บความรู้ดีๆครับ :emo1_0003:

urban

• Member
  • **
 แหล่มเลย

ขอบคุณครับ

auy

• Member
  • **
ดีจัง ได้ความรู้เยอะมาก

ทุกวันนี้ใช้ E-P1 ติด om 50 1.8 ถ่าย VDO ได้ภาพสวยกว่ากล้อง VDO HI8 กับ miniDV ที่มีอยู่อีก เสียอย่างเดียวเมื่อยมือ จะหาอุปกรณ์ติดบ่ามาใช้ ดูมันเอิกเกริกพิกล  เพราะเอาไว้ถ่ายครอบครัวเล่น ๆ ไม่รู้ว่ามีอุปกรณ์ที่ทำให้จับถนัด แต่เล็ก ๆ หน่อยไหม

Oatswagen

• Member
  • **
555 งานนี้ รวมอุปกรณ์ของ DSLR ที่จะประกอบร่างเป็น camcorder คงต้องใช้ทุนกันหนักเลย :emo1_0003:
DSLR + ความรู้เท่าหางอึ่ง = ความพยายามสร้างสรรค์

nonymz

• Member
  • **
Wow!! ขอบพระคุณมากเลยครับที่ให้ความรู้  :emo1_0003:

Oakinen

• Member
  • **
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  :emo1_0005:

galactico

• Member
  • **
ขอบคุณมากครับ ^^

joi79

• *
-ขอบคุณครับ :emo1_0004:

cat2

• Administrator
  • ไม่หยุดนิ่งกับสิ่งที่รู้ มุ่งแสวงหาความรู้ใหม่เสมอ
    • Fotorelax
ใช้น้าแท็ก เลนส์วินเทรส์ หรือเปล่าครับ

บทความดีมากครับ ๆ ขอบคุณมากรออ่านต่ออยู่เลยครับ
Sony A99, A7r II, A7r, A6000
Sony A-Mount: 16-35 ZA*, 24-70 ZA* ,70-200 (G) F2.8, 16 F2.8, 85 ZA* F1.4, 100 Macro F2.8, 135 ZA* F1.8
Sony E-Mount: 16-70 ZA*,24-70 ZA*, 16-50 F3.5-5.6, 55 F1.8 ZA*, 70-200 (G) F4
Other : Carl Zeiss 50 F1.5 | 35 F2 | 21 F2.8,
Flash Sony 60m | 43

merio89

• Member
  • **
ขอบคุณครับ   :emo1_0071:

blueblood

• *
ขอบคุณสำหรับความรู้มากๆค่ะ  :emo1_0005:

kakakla

• Member
  • **
 :emo1_0003:  ขอบคุณครับ. ซื้อมาเพื่อถ่นวีดีโอเหมือนกันอิอิ

settamat

• Member
  • **

soubsai001

• Member
  • **
ขอบคุณครับ ความรู้ใหม่ๆๆ :emo1_0005:

thipsena

• Member
  • **
อ่านสนุกดีครับ เริ่มอยากกลับไปทำหนังสั้นแล้วละสิ :D

tummd

• Member
  • **
เด๋วไปลองดูครับ :emo1_0006:

ninrtyseven97

• *
อธิบาย ชัดเจนดีครับ เป็นแนวทางได้ดีมากเลยครับ  :emo1_0005:

polarzx

• Member
  • **
ขอบคุนครับ กำลังสนใจการถ่ายวีดีโออยู่เลยยยย :emo1_0004:

Chusak

• Member
  • **
Got them THANKS :emo1_0004:

pattpann

• Member
  • **
ขอบคุณครับ

mao

• Member
  • **
ขอบคุณครับ :emo1_0005:

merida

• Member
  • **
ขอบคุณครับ  :emo1_0005:

akuchan

• Member
  • **
กำลังศึกษาเรื่องนี้พอดี แต่รู้สึกไม่ไหวครับ ใจร้อนไปหลายๆ จุด TTwTT อุปกรณ์เสริมแต่ละชิ้นก็ราคาสูงลิ่ว อยากลองพวก VG มากครับแต่ค่าลองนี่ไม่ใช่เล่นๆ เลย

armyboy

• *
  • ARMYBOY
    • AllGoPro.com : จำหน่ายอุปกรณ์โกโปรทุกชนิด
กำลังหัดถ่ายเลย อยากก็ยากมากกับแมนนวล  :emo1_0005:

2hand

• Member
  • **
ผมกำลังหัดถ่ายพอดีเลยครับ

totakame

• Member
  • **
ขอบคุณมากครับ กำลังหัดถ่ายวีดีโอ กับกล้อง 7ii อยู่ครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.3 วินาที กับ 20 คำสั่ง