ผู้เขียน หัวข้อ: ชื่นใจสุดๆ  (อ่าน 1137 ครั้ง)

fresh_58

• Member
  • **
ชื่นใจสุดๆ
« เมื่อ: 22 เม.ย. 2014, 04:52 pm »
ศึกษามานาน มันคันไม้คันมือ วันนี้ผมเลยแกะ งัดแงะ เลนส์ หลังจากที่เคยลองมาตัวนึงแล้วแก้ปัญหาได้ วันนี้เลือกเจ้า

minolta 100 - 200 f4.5 มาแกะซะเลย มันทับช่วงกับเบียร์แคน ขายอีเบย์ก็ไม่มีราคา ขายในนี้ก็ไม่มีคนเอา :emo1_0010:

ลองอยู่นาน ทฤษฎีต่างๆ ในเวป ผมทิ้งหมดครับ อะไรห้าม อะไรไม่ควร ช่างมัน ถอดมาลองสลับเลนส์ดู ผล.. เค้าออกแบบมาดีแล้ว

จริงๆ ที่อยากถอดเพราะภายนอกดูใสก็จริง แต่ส่องดูให้ดีจะเห็นทั้ฝุ่นทั้งใยอะไรต่อมิอะไรอยู่ภายใน เลยอยากทำความสะอาดมันครับ

ขออภัยนะ ไม่มีคลิป ไม่มีรูปปลากรอบ เพราะแค่นี้ก็ 2 มือ 2 เท้า ช่วยกันเลย หลังจากทำเสร็จแล้ว ผมรู้สึกไปเองว่าเลนส์มันใสขึ้นนะ

อย่ากระนั้นเลย ประกอบกลับ เสร็จแล้วลองทดสอบดู มันทำงานทุกอย่าง โอ้สวรรค์ มองในมอง มันใสขึ้นรึป่าวหลอกตัวเอง จัดแจงไปหน้าบ้าน ยิงมา 2 - 3 รูป

โอ้  เบียร์แคนน้ำตาเล็ดล่ะครับ ใสกว่า คมกว่าชัดๆ เลย (เทียบกับเบียร์แคนของผมนะ) งานนี้อยู่ไม่ได้แล้ว รีบคว้าเบียร์แคนมางัดทันที .....

เปิดไม่ออก จนจะเยินแล้ว ไม่ออก เปิดตูดดันทำไรไม่ได้อีก ซ้ำร้ายประกอบกลับดันไม่เข้าล็อค ม่านชัดเตอร์ไม่ทำงาน เฉพาะประกอบตรงนี้เกือบชั่วโมง

นึกว่าได้สั่งเบียร์แคนกระป๋องใหม่ซะแล้ว  ฝากไว้ก่อนเบียร์แคน ถอดได้จะขัดซะให้ขาวเลย

ลองดูครับ ภาพจาก minolta af100 - 200 f 4.5 หลังจากทำความสะอาดชิ้นเลนส์แล้ว เดี๋ยวจะหาว่าผมคุย

fresh_58

• Member
  • **
Re: ชื่นใจสุดๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 เม.ย. 2014, 07:34 pm »
มาแล้วครับ beer can ถอดได้แล้ว ล้างไส้ล้างพุง จริงๆ เฉพาะเลนส์หน้า 

เสร็จแล้วไปลองถ่ายดู  เอ.. มันต่างกันบ้างรึป่าวเนี้ย แต่กว่าจะเสร็จก็เกือบ 6 โมงเย็นแล้ว ไม่มีแสงอาทิตย์แล้วครับ

ลองเทียบดู ภาพแรกถ่ายตอนประมาณบ่ายๆ ยังไม่ได้ล้างเลนส์ โฟกัสที่อนัน (ดอกคูณ)

ภาพที่สองหลังล้างแล้ว ถ่ายตอนประมาณ 6 โมงเย็น โฟกัสที่ต้นปาล์ม (ลืมไป)

fresh_58

• Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 เม.ย. 2014, 07:37 pm »
5555  เห็นแล้วครับ (ถามเองตอบเอง) :emo1_0010:

ทำไมโน๊ตบุ๊คผมมันไม่ชัดเจน แปลกทำไมเอารูปลงแล้วมันฟ้องได้ละเอียดดีมากเลยครับ

สรุป สุดยอดครับ พอใจมากๆ เลนส์ราคาไม่กี่พันได้ขนาดนี้ผมไม่หาอะไรแล้ว  :emo1_0005:

fresh_58

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 เม.ย. 2014, 08:23 pm »
คันมือมากๆๆๆๆๆ  หลังจากเห็นผลการล้าง 100 - 200 f4.5 กับ 70 - 210 f4 มาแล้ว

อยาก..... ถอด 16 - 80 za  แต่ใจยังไม่ถึง ขอเวลารวบรวมความกล้าอีกหน่อย ใครเลยถอดบ้างครับ

ปัญหานะครับ เลนส์มินอลต้ารุ่นเก่าๆ มันแค่มีบ่ารองรับเลนส์แล้วเอาชิ้นเลนส์วางไว้ล็อคด้วยแวนสกรูอีกที

มันจะไปกันอะไรได้ครับ ทั้งฝุ่น อนุภาคเล็กๆ รวมกันจนเลนส์ขุ่น ผมไม่รู้ว่าเลนส์แพงๆ เค้าปรับปรุงรึยัง แค่เอายางมารองก็น่าจะกันได้ดีขั้นระดับหนึ่งถึงดีมากด้วยซ้ำ

ขนาดเลนส์คิตผม ใช้แค่เดือนเดียวแล้วเก็บไม่ได้ใช้เลย มองจากข้างนอกใสเหมือนใหม่ แต่มองจากท้ายเลนส์ส่องดูในที่สว่างๆ จะเห็นอะไรต่อมิอะไรที่เลนส์ชิ้นหน้าครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.084 วินาที กับ 19 คำสั่ง