ผู้เขียน หัวข้อ: Front focus / Back focus ของเลนส์เก่าที่ไม่มีมอเตอร์ !!  (อ่าน 11362 ครั้ง)

DynarX64

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • Tokina Hoya Kenko !!
    • Sixtyfour site !!
เลนส์เก่าๆที่น้าๆเคยเจอ อาจจะเจอปัญหา Front focus กับ Back focus บ้าง

ก่อนที่จะว่ายาวผมขอเกริ่นก่อนนะคับ

กระจกสะท้อนภาพของกล้องหมี โซ และหมีโซ (แล้วโซกับหมีโซต่างกันยังไงวะ 555+) มีหน้าตาแบบรูปข้างล่างนี่คับ
Nikon D600
Nikon 50 1.4G AF-S
Tamron SP 70-300 VC USD
Tokina AT-X 280 Pro
Tokina AT-X 100M D
Tokina AT-X 16-28 FX
Nikon SB-900
Yongnuo 460 II
Sony NEX F3
SEL 16
SEL 1855

DynarX64

Re: Front focus / Back focus ของเลนส์เก่าที่ไม่มีมอเตอร์ !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ม.ค. 2011, 07:46 pm »
ในรูปคือห้องกระจกภาคตัดขวางของกล้องหมีตั้งแต่สมัย AF มาช้านาน จนถึงรุ่นปัจจุบัน (ยกเว้น A33 กับ A55 ที่มีการเปลี่ยนแปลงตำแหน่งของ AF module และเอากระจกเล็กออก)

จะเห็นว่ากระจกสะท้อนภาพอันใหญ่นั้นจริงๆมีกระจกเล็กอันหนึ่งติดไว้ข้างหลังและวางตำแหน่งทำมุมดังรูป

ในห้องกระจกนี้มีอะไรเยอะกว่าที่เรารู้ๆกันทั่วไปคับผม ถ้าน้าๆเคยยกกระจกเพื่อเป่าฝุ่นเซนเซอร์ น้าลองมองดูนะคับ มันจะมีช่องโหว่อยู่ด้านล่างห้องกระจก ตรงนั้นเป็นตำแหน่งที่ติดตั้ง AF module คับผม กล้องหมี หมีโซทุกตัวที่เป็น DSLR เราสามารถปรับตำแหน่งของ AF module ได้เองคับ แต่ไม่ควรทำ (ไขน็อตสามตัวนั่นแหละคับ อันนี้เดี๋ยวว่ากันยาวอีก นอกประเด็น น้าๆลองไปหาๆข้อมูลกันดูนะคับ เอามาเขียนยาวๆได้อีกกระทู้เลย) ส่วนกล้องฟิล์มไม่มีให้ปรับคับ แต่ AF module ก็ยังอยู่ที่เดิมแหละ ^^ น้าๆลองเอาลูกยางเป่าเบาๆลงในชองนั้นก็ได้นะคับ (ทำด้วยความเสี่ยงนะคับ เพราะลูกยางต้องแหย่เข้าไปลึกอาจจะไปโดนชิ้นส่วนไม่พึงประสงค์ได้นะคับ แล้วเป่าเบาๆ อาจจะทำให้ฝุ่นและเศษๆอะไรที่ไปบัง AF module อยู่หลุดออกได้ อาจจะทำให้โฟกัสได้ดีเหมือนตอนซื้อใหม่นะคับ ถ้ากล้องยังไม่มีปัญหาการโฟกัสไม่แนะนำให้ทำคับ)

เอ้าเดี๋ยวน้ำจะเยอะไป มาต่อกันเลยนะคับ คราวนี้แสงที่เข้ามาจะถูกแบ่งออกเป็นสองส่วน โดยส่วนนึงจะโดนกระจกชิ่งขึ้นไปด้านบน ผ่าน Focus screen และ SI screen

เอานอกเรื่องต่ออีกนิด ถามวากล้องไม่มี Focus screen แล้วจะโฟกัสได้มั้ย ??? ตอบว่า ได้คับผม แต่หน้าที่จริงๆของมันคือ ทำให้เราเห็นไงคับว่ามันชัดหรือไม่ชัดหรือไปชัดตรงไหน นั่นก็คือทำให้ภาพเกิดขึ้นมาเพื่อส่งภาพนั้นผ่าน Prism ห้าเหลี่ยม (สำหรับ A700 ขึ้นไป) หรือกระจกห้าเหลี่ยม (สำหรับรุ่นต่ำกว่า A700) แล้วผ่านเลนส์ขยายแล้วก็มาเข้าตาเรานั่นเอง ส่วน SI screen คืออะไร ตอบได้เลยคับว่า หน้าที่ของมันไม่มีในกล้องก็ได้ แต่มีเพื่อความสะดวกสบายคับคือมันเป็นแผ่นแก้วที่มีจุดโฟกัสให้เราเห็นนั่นแหละคับ แล้วเวลาโฟกัสจุดไหนมันก็จะขึ้นแดงๆให้เราเห็น ก็คือมาจากไอ้แผ่นเนี่ยแหละคับ เห็นมั้ยคับว่าไม่มีก็ใช้กล้องได้ แต่อาจจะไม่สมบูรณ์แบบ ไอ้ SI นี่กล้อง Nikon นำหน้าเราไปหลายขุมคับ ก็ต้องดูๆกันต่อไป

พวก QuickLiveview ก็คือเอาภาพจาก Focus Screen ยิงเข้าตัวรับภาพเล็กๆในกระจกห้าเหลี่ยมนั้นคับผม ทีนี้ก็มีคนถามว่าทำไม A700 โปรกว่า A300-350 และก็ออกไล่ๆกัน ทำไม A700 ไม่มี LiveView หรือ QuickLiveView คำตอบก็คือ ไอ้กล้องถูกๆมันไม่ใช้ Prism คับผม ภาพที่ได้เลยไม่ใสและสว่างเท่า A700 แต่ข้อดีของมันคือ มันเป็นกระจกสะท้อนที่ทำทรงเลียนแบบ Prism ห้าเหลี่ยม ข้างในมันเลยไม่มีเนื้อแก้วคับผม เป็นโปร่งๆ ก็เลยเอาไอ้ตัวเซนเซอเล็กๆยัดลงไปได้ (ของ A700 เป็นแก้ว Prism ทึบๆไม่มีตรงไหนโปร่งเลย เลยยัดไอ้นี่ไม่ได้คับ ครั้นจะทำ LiveView ให้ มันก็ห่วยกว่า QuickLiveView ของรุ่นเล็กคับเลยไม่ทำดีกวา เพราะตอนนั้น QuickLiveView ของ Sony เป็น LiveView ที่ดีที่สุดในตลาดคับผม)

นอกเรื่องยาวอีกแล้ว 55555 กำ

แสงก็จะถูกกระจกยิงขึ้นข้างบน จุดประสงค์คือเพื่อการมองเห็นของคนถ่ายเท่านั้นแหละคับ ส่วนหนึ่งจะโดนกระจกใหญ่ปล่อยให้ผ่านเข้าไปด้านหลังได้ แสดงให้เห็นว่ากระจกสะท้อนภาพ ไม่ใช่กระจกธรรมดาๆ แต่มันมีส่วนที่ปล่อยให้แสงผ่านได้ด้วย มันเลยแพงคับ ผมเลยไม่แนะนำให้น้าๆทำความสะอาดกระจกนี้ด้วยตัวเอง เป็นรอยขูดขึ้นมา หนาวเลยนะคับ อยากรู้ว่าจริงมั้ย ลองส่องดูกับแสงไฟก็ได้คับ จะเห็นตรงกลางๆจะมีรูปคล้ายๆผีเสื้อ เป็นโครงเดียวกับรูปแบบการวางจุดโฟกัสคับ  เอ้า จะนอกเรื่องอีกละ คราวนี้แสงที่ผ่านกระจกใหญ่มาก็จะไปกระทบกับกระจกเล็กด้านหลัง แล้วชิ่งลงด้านล่างไปหา AF module เพื่อทำการจัดโฟกัสด้วย Phase detaction คับผม ^^ (ทีนี้รู้ยังคับว่าทำไมกล้อง Compact ถึงไม่มี Phase detection เพราะแสงทั้งหมดถูกยิงเข้าเซนเซอร์เลยไงคับ แต่สุดท้าย Fuji ก็หาทางยัดมันลงมาในกล้อง compact จนได้ใน F300EXR โดยเอามันไว้ข้างนอกกล้องเลยคับทำให้โฟกัสได้เร็วเท่า DSLR ตามที่ Fuji อ้าง (แต่ไม่รู้เร็วเท่าจริงหรือเปล่า))
Nikon D600
Sony NEX F3
SEL 16
SEL 1855

DynarX64

Re: Front focus / Back focus ของเลนส์เก่าที่ไม่มีมอเตอร์ !!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ม.ค. 2011, 07:57 pm »
โห ตัวหนังสืออย่างเยอะ เพิ่งเห็นตอนโพสต์เสร็จ 5555+

ดูน่าง่วงก่อนจะอ่านจบอย่างยิ่ง 5555+

เอ้าต่อเลยนะคับ

ตัว AF module นี้เองจะจับแสงไว้โดยมันจะรู้ว่าจุดไหนจะชัดได้จากกระบวนการ Phase detection (หาอ่านตามเว็บได้เยอะแยะคับ ผมไม่ขอเขียนถึง) โดยมันจะทำงานสัมพันธ์กับ"มอเตอร์หัวไขควง"ที่ตรงเม้าท์กล้องอ่ะคับ

กล้องจะถาม AF module ก่อนว่าชัดมั้ย AF module ก็บอกว่าไม่ชัดคับพ้ม ! กล้องก็ถาม AF module อีกว่าไม่ชัดแล้วต้องวิ่งไปข้างหน้าหรือหลัง AF module บอกว่า ไม่ทราบคับพ้ม ! กล้องก็จะทำหน้าเซ็งๆสเลดเป็ด จากนั้นก็ช่วยไรไม่ได้ รู้แค่ว่าชัดไม่ชัด กล้องก็เลยสั่งมอเตอร์หัวไขควงหมุนทันที ไอ้ไขควงนี้มันจะไปเสียบตรงรูไขควงหัวแบนที่เลนส์ซึ่งต่อกับเฟืองที่ไปขับเลนส์ชิ้นโฟกัสในตัวเลนส์นั่นเอง

พอมอเตอร์หมุน เลนส์จะเลื่อนชิ้นเลนส์ที่ไว้โฟกัส เมื่อชิ้นเลนส์นี้เลื่อน แสงที่เข้ามาในกล้องก็เปลี่ยน แสงที่เข้า AF module ก็เปลี่ยน Phase ที่ AF module จับได้ก็เปลี่ยน แน่นอนว่ามันมีสองทางคือเปลี่ยนในทางที่แย่และในทางที่ดี AF module เจอทางที่แย่ก็จะบอกกล้องว่า แย่ลงคับพ้ม !! หมุนกลับทางคับพ้ม !! กล้องก็จะสั่งมอเตอร์หมุนกลับทางเพื่อกลับมาทางที่ดีกว่า สุดท้ายก็หยุดลงตรงที่ชัดได้

แล้วยังไง ???

ดูรูปตูดเลนส์ที่มีรูไขควงนะคับ มันจะเสียบพอดีกับไขควงที่โผล่ออกมาจากเม้าท์กล้องคับผม

Nikon D600
Sony NEX F3
SEL 16
SEL 1855

DynarX64

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ม.ค. 2011, 08:06 pm »
แล้วยังไง ??? เกี่ยวอะไรกับหัวกระทู้ ???

กลับไปอ่านข้างบนใหม่นะคับ

จะเห็นว่า เลนส์ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับกลไกการหาโฟกัสเลยคับ !! คือเกี่ยวก็แค่มันมีหน้าที่ปรับชิ้นเลนส์คับผม แต่ปรับตามใครคับ ปรับตามมอเตอร์บนกล้องคับ !!

ก็คือเลนส์ไม่ได้มีส่วนอะไรกับการติด BF/FF เลยคับ กล้องตรวจ กล้องคิด กล้องสั่งเลนส์ เลนส์ทำตาม ถ้ายังไม่ได้กล้องก็สั่งไปจนกว่าจะชัด

ถามว่าเมื่อมันดังปิ๊ปๆแล้ว แปลว่ากล้องตรวจแล้วว่าชัด !!!!

หมายความว่าไง ก็หมายความว่าไอ้ BF/FF เนี่ย ความผิดกล้องทั้งนั้นเลยคับ !!!! (แต่ไม่เสมอไปนะคับ เดี๋ยวจะไปขยายความตอนท้ายๆนะคับว่าทำไม)

กล้องคิดเองเออเองทั้งนั้น

อะฮ้า ตอนนี้คงมีคำถามมากมายในหัวคับว่า ทำไมยังโง้น ทำไมยังงี้
Nikon D600
Sony NEX F3
SEL 16
SEL 1855

DynarX64

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ม.ค. 2011, 08:20 pm »
Q : เฮ้ย โม้แล้ว แล้วทำไมบางครั้งส่งเลนส์ไปซ่อมแล้วหายล่ะ ??

A : นั่นเป็นเพราะบางครั้งเป็นที่เลนส์ไงคับ คือถ้า Phase detection จับได้ว่าชัดเนี่ยยังไงมอเตอร์ก็ไม่หมุนแน่นอน แต่ถ้ามอเตอร์ไม่หมุนแต่ชิ้นโฟกัสขยับได้ล่ะ อะฮ้ากล้องไม่เกี่ยวแล้วนะค้าบ เป็นที่เลนส์แล้วคับ หรือถ้าตัวรับไขควงที่เลนส์เฟืองมันหลวม เวลากล้องหยุดหมุนแล้วและยืนยันโฟกัสแล้ว (ถ้าอยู่โหม AF-S หลังจากยืนยันโฟกัสแล้วกล้องจะไม่ตรวจ Phase detection อีกต่อไปคับ จะชัดไม่ชัดหลังจากนี้ไม่เกี่ยวกับกล้องแล้ว) จะไม่มีการขับมอเตอร์อีกต่อไปคับและอยู่นิ่งกับที่ให้เลนส์ไม่ขยับชิ้นโฟกัสนั้นคับผม (ยกเว้น DMF ที่จะปล่อยเฟืองฟรีให้หมุนปรับ Focus เองอีกครั้งตามแต่ผู้ใช้งาน) ดังนั้นหากไขควงที่กล้องไม่หลวม ที่เลนส์อาจจะหลวมก็ได้คับผม เมื่อตรงนี้หลวมเลนส์ก็อาจะขยับได้นิดหน่อย แต่ไอ้นิดหน่อยของเลนส์เนี่ยระยะเปลี่ยนเยอะนะคับ อาจจะหลายเซ็นต์เลย ถ้าไม่ได้เป็นที่กล้อง เอาเลนส์ไปซ่อมก็ถูกแล้วคับ อย่าลืมนะคับว่าเลนส์ไม่ได้มีส่วนรู้เห็นกับการที่ AF module ตรวจได้ว่าชัดหรือไม่ชัดเลยนะคับ ตัวชิพในเลนส์ก็ไม่ได้เกี่ยวเลยคับ อาจจะเกี่ยวบ้างก็แค่เลนส์ ADI คับที่มีการบอกระยะว่าไปชัดที่ระยะเท่าไหร่ให้กับกล้อง แต่กล้องก็แค่รู้คับว่าระยะที่ชัดนั้นเป็นระยะทางเท่าไหร่หลังจากยืนยันโฟกัสไปแล้ว ไม่ได้มีผลให้เกิดการหมุนมอเตอร์อีกแล้วคับ ชิพในเลนส์มีหน้าที่แค่บอกกล้องคับว่าเลนส์ชื่ออะไร ตอนนี้ใช้ทางยาวโฟกัสเท่าไหร่อยู่ (ถ้าน้าที่เคยแกะเลนส์แล้วจะรู้เลยว่าทำไมมันถึงบอกเป็นช่วงๆไม่ต่อเนื่อง เช่น 18mm แล้วโดดไป 24mm เลย ทำไม่บอกละเอียดว่า 19mm 22mm 23mm อะไรแบบนี้ ตรงนี้ยาวอีกแน่เลยลองถามน้าที่เคยแกะเลนส์เอานะคับ ผมไม่ขอพูดตรงนี้นะคับ) และสำหรับ ADI จะมีแถบลาย print บนกระบอกเลนส์โฟกัสบอกอีกว่าเป็นระยะเท่าไหร่ด้วยเพื่อใช้ช่วยให้แสงแฟลชไม่ยิงมากไปหรือน้อยไปกว่าระยะที่ได้ (ก็เลยเป็นเหตุผลว่าทำไมเงยหัวแฟลชแล้ว ADI ไม่ทำงาน เพราะระยะของหัวแฟลชไปถึงวัตถุเปลี่ยนไปไงคับ ^^ มันไม่ได้ชี้ไปที่วัตถุตรงๆเหมือนกับเลนส์)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ม.ค. 2011, 08:33 pm โดย DynarX64 »
Nikon D600
Sony NEX F3
SEL 16
SEL 1855

DynarX64

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 ม.ค. 2011, 08:32 pm »
Q : แล้วบางครั้งทำไมเรามองเห็นว่าโฟกัสชัดแล้วถ่ายออกมาดันไม่ชัดอ่ะ หรือบางครั้งกล้องโฟกัสแล้วยืนยันแล้ว แต่เรามองในวิวไม่ชัดล่ะ??

A : อันนี้ขึ้นอยู่กับ Focus screen และ AF module แล้วคับ กลับไปอ่านข้างบนๆนะคับจะพบว่า สิ่งที่ตาเราเห็นคือสิ่งที่มาจากฉากรับภาพ หรือ Focus screen นั่นเอง หากแสงโฟกัสตรงกับระยะของ Focus screen แล้วภาพบนโฟกัสสกรีนตรงจุดนั้นจะชัด ส่วนอื่นๆที่เราไม่ได้โฟกัสให้ตรง มันก็จะไม่ไปโฟกัสพอดีบน Focus screen ด้วยอาจจะตกเลยไปนิดหน่อย ตรงนี้ Focus screen จะเป็นตัวแยกแยะเองว่าจะให้เราเห็นตรงไหนชัดหรือไม่ชัด Focus screen ของ Minolta ที่ชื่อดังมาช้านานมีชื่อเรียกว่า Spherical accu matte (อาจจะสะกดผิดนะคับจำชื่อไม่ได้แม่นนัก) ซึ่งให้ความสว่างใสมากกว่ายี่ห้ออื่นในอดีต (เน้นว่าในอดีตนะคับเพราะปัจจุบันผมไม่รู้ 5555+) จากนั้นก็มี Focus screen แบบพิเศษที่ Minolta เรียกว่า Type M (SOny ก็มีนะคับแต่ว่าเพิ่งออกมาเป็นทางการแค่สองรุ่นคือของ A900/850 คับผม ส่วน A700 ก็มีแต่ออกมาแบบแอบๆ คือคนกว่า 90% ไม่รู้คับว่า Sony ทำมาให้ด้วย งงกับการตลาดแกจริงๆคับ -_-") แบบ M นี่จะมีความไวต่อแสงที่ไม่ได้โฟกัสตรงมากกว่าแบบธรรมดาคับผม มันจะกระจายเยอะกว่า แต่ตรงที่ชัดก็ชัดนะคับ คราวนี้พอกระจายเยอะกว่าและไม่ได้ให้แสงเกิดเป็นภาพมากนัก มันก็มีแสงหายไปเยอะกว่าด้วย ทำให้ Type M จะมืดกว่าแบบ G คับผม เค้าเลยแนะนำว่าไม่ควรใช้กับเลนส์ F ต่ำกว่า 2.8 (แต่เอาเข้าจริงๆมันก็ไม่ได้มืดกว่ามากมายขนาดที่ว่าเลนส์ F4 จะไม่เห็นนะคับ ผมก็เห็นอยู่)

คราวนี้ถ้าระยะ Focus screen ไม่สัมพันธ์กับระยะของ AF module ก็จะทำให้การโฟกัสของกล้อง (AF module) กับตาเรา (Focus screen) ไม่ตรงกัน

ถ้า AF module ระยะผิด เราก็จะมองเห็นโฟกัสไม่ชัด และภาพก็จะไม่ชัดด้วย ต้องอาศัยโฟกัสมือเท่านั้น เพราะว่าระยะจาก Focus screen ยังถูกอยู่ เราเลยพึ่งสายตาเราได้

ถ้า Focus screen ระยะผิด เราก็จะมองเห็นโฟกัสไม่ชัดเหมือนกัน แต่ภาพที่ได้จะชัดถ้า AF module ระยะถูก แต่เราจะโฟกัสมือไม่ได้เพราะว่าเราไม่มีทางมองตรงที่ชัดได้ถูกระยะเลย

ส่งซ่อมโลดคับ
Nikon D600
Sony NEX F3
SEL 16
SEL 1855

DynarX64

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 ม.ค. 2011, 08:44 pm »
Q : งั้นนี่ก็เป็นคำตอบด้วยสินะว่าทำไมเลนส์บางตัวโฟกัสไม่ชัด แต่พอเอาเลนส์เดิมไปใส่กับกล้องอีกตัวดันชัด ?

A : ใช่คับ

Q : อ้าวแล้วมีเหตุผลอื่นอีกมั้ยที่ไม่ใช่ความผิดกล้อง ??

A : มีดิคับ
1. การโฟกัสก่อนแล้วจัดองค์ประกอบใหม่ ก็มีผลส่วนนึงนะคับที่ทำให้ไม่ชัดโดยเฉพาะพวกไวด์เนี่ย เว็บมินอลต้าเว็บนึงแนะนำว่าไม่ควรทำแบบนั้นหากระยะชัดไม่คลุม (จริงๆถึงมันจะเป็นเว็บมินอลต้าแต่หลักการนี้ใช้ได้กับทุกยี่ห้อนะคับ) เลยเป็นเหตุผลว่าทำไมเค้าต้องสร้างจุดโฟกัสให้คลุมทั่วๆภาพหรือคลุมให้เยอะที่สุด แต่ก็ไม่อาจคลุมได้ทั้งหมดเพราะว่าแสงที่เข้ามุมๆเซนเซอร์มันเข้าเฉียงและมันก็จะเข้า AF module เฉียงด้วยเช่นกัน ซึ่งยังยากสำหรับการผลิตปัจจุบัน (อนาคตไม่แน่คับอาจจะมี innovation ใหม่ๆมาช่วยได้) ดังนั้นพยายามใช้จุดโฟกัสอื่นเท่าที่พอจะทำได้นะคับ (หากมันไม่ตรงเป็นแถบๆแปลว่า AF module ของน้าๆเอียงคับ 5555+)
2. ก็ความผิดเลนส์ตามที่บอกไว้ด้านบน
3. การเดาระยะที่ผิดของพวกกล้องที่มีการเดาระยะไว้ก่อน (เฮ้ย มีจริงดิ) คือมีตั้งนานแล้วแหละก็คือ AF-C ไง แต่ AF-S ของกล้องยี่ห้ออื่นก็มีนะคับที่เดาระยะไว้แล้วหยุดให้ตรง กล้องหมีไม่มีคับ เลยเป็นเหตุผลว่าทำไมต้องวิ่งเลยไปนิดนึง (นิดนึงจริงๆคับ) แล้วก็ถอยกลับมาหน่อย มันวิ่งเลยไปเพื่อให้ชัวร์ว่าผ่านจุดนั้นมาแล้ว และก็วิ่งย้อนกลับไปเพื่อไปที่จุดที่ผ่านมาแล้วชัดไงคับ ^^ ตรงนี้ความผิดกล้องหนิหว่า 5555+ แต่ก็อาจจะเป็นที่เลนส์ได้คับ เช่นกล้องรู้แล้วว่าเลนส์นี้ต้องสั่งมันย้อนกลับมาเท่านั้นเท่านี้ แต่เลนส์ดันย้อนมาไม่เท่ากับที่กล้องสั่ง นั่นแหละคับ ^^ ความผิดเลนส์ด้วย
Nikon D600
Sony NEX F3
SEL 16
SEL 1855

DynarX64

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ม.ค. 2011, 09:01 pm »
Q : เอ๊ะ ตะกี้ใครบอกจะพูดเรื่อง ปรับ AF module ฟระ ไอ้น็อตสามตัวอะไรนั่นน้า อะไรน้าาาา ???

A : เออ กรูเองคับท่าน 5555+ เกือบลืม ดูรูปด้านล่างนะคับ เป็นจาก A900 แต่จริงๆมีมานานแล้วตั้งแต่ D7D (ส่วนกล้องฟิล์มปรับได้คับแต่ไม่ได้เปิดช่องให้ผู้ใช้สามารถเข้าไปเล่นเองได้แบบนี้) ถ้าแกะตรงด้านล่างห้องกระจกก็จะเจอน็อตสามตัวนี้คับ ใครอยากเล่นก็ไปหาไขควงหกแฉกมานะคับ หาไม่ยากคับสะพานเหล็ก คลองถม น่าจะมี ทั้งสามตัวนี้จะปรับ AF module แบบ "หมุนรอบแกนที่ตั้งฉากกับน็อต และขนานกับน็อตอีกสองตัวที่เหลือ การปรับน็อต 1 ตัวมีผลเทียบเท่ากับปรับอีกสองตัวที่เหลือ และในทางกลับกันก็ใช่" งงมั้ยคับ ถ้าเคยเล่นจะไม่งงเลยคับผมไม่รู้จะอธิบายเป็นตัวหนังสือเหมือนกัน ถ้าใครเคย Align laser หรือแสงอื่นๆ ตรงหัวปรับการ alignment เข้าช่องเล็กๆหรือตรงที่มีความไวต่อการเปลี่ยนแปลงมาก มักจะมีน็อตสามแกนแบบนี้ให้ปรับคับผม สมมติอยากเอียง AF module แนวเฉียงก็ปรับน็อตตรงมุมฉากคับ ถ้าอยากปรับเอียงแนวระนาวตั้งหรือนอนก็ปรับจากน็อตที่อยู่ตรงหัว L หรือปลาย L คับผม

ดูจากภาพนะคับ เขียวๆคือ Auto Focus module แดง น้ำเงิน ชมพู คือน็อตที่ใช้ปรับคับ

การปรับแดง มีผลเท่ากับการปรับ น้ำเงินและชมพูพร้อมๆกันเท่าๆกัน ในทางกลับกันก็ใช่ และใช้ได้กับทุกการจับคู่คับ (เช่นปรับ แดงกับน้ำเงินพร้อมกัน มีค่าเท่ากัปรับชมพูอันเดียว เช่นเดียวกับปรับชมพูอันนึงเท่ากับปรับแดงและน้ำเงินพร้อมๆกันเท่าๆกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ม.ค. 2011, 09:19 pm โดย DynarX64 »
Nikon D600
Sony NEX F3
SEL 16
SEL 1855

DynarX64

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 ม.ค. 2011, 09:13 pm »
อันนี้นะคับที่อธิบายว่า ปรับ 1 ตัวเท่ากับปรับสองตัวที่เหลือยังไง

ปรับครั้งนี้คือการปรับเอียงหมุนรอบแกนระนาบแนวตั้งคับ

กำลืมใส่รูป (ใส่แล้วคับ 555+)
Nikon D600
Sony NEX F3
SEL 16
SEL 1855

DynarX64

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 ม.ค. 2011, 09:18 pm »
ทิศทางลูกศรอย่าใส่ใจมากนะคับ ผมอาจจะเบลอๆ แต่ความหมายสื่อประมาณนั้นแหละคับ 5555+ (แต่รูปข้างบนถูกนะคับ รูปต่อๆไปจากนี้อาจจะผิด)

นี่เป็นการปรับเอียงให้หมุนตามแนวแกนนอนคับผม

หมุนตัวนี้

หรือจะหมุนอีกสองตัวข้างล่างสวนทางก็ได้คับ ^^ (แต่ผมไม่ทำรูปแล้วนะคับปวดตับ 555+)
Nikon D600
Sony NEX F3
SEL 16
SEL 1855

DynarX64

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 ม.ค. 2011, 09:21 pm »
ส่วนรูปนี้ไม่รู้จะทำรูปยังไงคับ 5555 คือพยายามดูให้ออกนะคับขอร้องงงง 55555+

คือมันหมุนรอบแกนเอียงที่อยู่ในแนวระนาบที่มีน็อตอีกสองตัวเป็นจุดบนเส้นอ่ะคับ (เข้าใจผมเถอะขอร้อง)

น่าจะหมดแล้วมั้งคับ ^^
Nikon D600
Sony NEX F3
SEL 16
SEL 1855

DynarX64

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 ม.ค. 2011, 09:24 pm »
คราวนี้สิ่งนึงที่ผมสงสัยตั้งแต่ FW 2.0 ของ Sony A900/850 ออกมาก็คือ

เท่าที่อ่านมาคือ มันโฟกัสเร็วขึ้น และลดการหมุนกลับมาหาจุดชัดอีกที

อันนี้ผมก็ไม่ได้สังเกตุนะคับว่าจริงหรือเปล่าเพราะว่าแทบไม่ได้จับกล้องเลยคับ (เลยต้องมาหากินกับกระทู้นั่งเขียนอย่างเดียว 55555+)

จบแล้วคับ ข้อมูลเอามาจากหลายๆที่เลยคับผมจำไม่ได้ว่าจากที่ไหนบ้างเพราะว่าอ่านไว้นานแล้วคับ
Nikon D600
Sony NEX F3
SEL 16
SEL 1855

bomwoq

• ให้นู๋ตามไง ก็ไม่ทัน T_T
  • :)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 ม.ค. 2011, 09:34 pm »
แต้งกิ้ว น้องอั้ม  :emo1_0005:

เหนกังวลกันหลายคน    เรื่องนี้น่าจะช่วยได้เยอะ
 :emotion_Msn005:
เธอเห็นทะเลนั่นไหมม   ชั้นเก็บเอาไว้ให้เธอ  ~

DynarX64

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 ม.ค. 2011, 10:12 pm »
แต้งกิ้ว น้องอั้ม  :emo1_0005:

เหนกังวลกันหลายคน    เรื่องนี้น่าจะช่วยได้เยอะ
 :emotion_Msn005:

หง่าบ ง้าบ พี่บอม
Nikon D600
Sony NEX F3
SEL 16
SEL 1855

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 ม.ค. 2011, 10:27 pm »
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:  เยี่ยมมากครับ สาระเนื้อๆเน้นๆ
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

earthmmc

• Ghost Watcher
  • **
    • http://www.flickr.com/photos/earthmmc/
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 ม.ค. 2011, 10:34 pm »
ขอบคุณครับ จดๆๆๆ.... :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

DynarX64

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 ม.ค. 2011, 11:02 pm »
ขอบคุณครับ จดๆๆๆ.... :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

จดนี่มือหงิกเลยนะคับ 5555

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:  เยี่ยมมากครับ สาระเนื้อๆเน้นๆ

ไม่มีรูปมาลงขอลงแบบนี้แทนนะคับ 5555
Nikon D600
Sony NEX F3
SEL 16
SEL 1855

chokdeec

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 ม.ค. 2011, 11:40 pm »
น้า อั้ม เก่ง มาก
ผมเห็นด้วย ทุก ตัวอักษร เลยครับ :emo1_0005:

taey

• Member
  • **
  • ต้ังใจจริงทุกสิ่งเป็นไปได้
    • facebook.com/ImageMonster
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 31 ม.ค. 2011, 06:19 am »
กระจ่างเลย :emo1_0005:ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณครับ
เข้าไปทักทายกันครับ
เฟสบุ๊ค    www.facebook.com/ImageMonster

vee1999

• Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 31 ม.ค. 2011, 07:45 am »
 :emo1_0005: :emo1_0005: ยอดเลยครับ  :emo1_0003: :emo1_0003:

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 31 ม.ค. 2011, 09:27 am »
เดี๋ยวถ้ามีเวลาว่างๆจะมานั่งอ่านตั้งแต่ต้นจนจบนะครับ  :emo1_0005:
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

Gamerobot

• Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 01 ก.พ. 2011, 03:27 am »
อ่านกี่วันจบเนี่ย  :emo1_0061: :emo1_0061: :emo1_0061:

Jumping Monkey

• **
  • ยาจก บ้ากล้อง!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 01 ก.พ. 2011, 06:30 am »
ขอบคุณครับ : )

DynarX64

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 01 ก.พ. 2011, 07:51 am »
บางอย่างไม่สามารถอธิบายได้ด้วยคำพูดสั้นๆคับ ^^

ไม่งั้นสารานุกรมคงเล่มจิ๊ดเดียว ^_^
Nikon D600
Sony NEX F3
SEL 16
SEL 1855

(G_G)

• Administrator
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 01 ก.พ. 2011, 08:03 am »
ปัญหาที่เลนส์ยังมีเรื่องแกนเบี้ยว ก่ะ ชิ้นเลนส์เบี้ยวอีกนะ แต่ไม่รู้จะเขียนอธิบายอย่างไร
ปัญหาที่กล้อง ก็ยังมีเรื่อง การปรับองศากระจก Mirror และ Sub-Mirror ด้วย

ที่สำคัญสุดๆ ที่ทำให้กล้องเล็ก โฟกัสไม่แม่นเท่ากล้องใหญ่ คือความยาวเส้นของ AF Sensor ก็มีส่วนมากๆ เหมือนกันแต่ไม่รู้จะเขียนอธิบายอย่างไร

ฝากน้าอั้มม ฮาาาาา  :emo1_0010:

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 01 ก.พ. 2011, 09:44 am »
ผมรู้ขึ้นอีกหลายเรื่องเลยเนี่ยน้าอั้ม..ขอบคุณคร๊าบบบบ
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

sk_ping

• Cheer Leader
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 01 ก.พ. 2011, 10:25 am »
ขอบคุณครับน้าอั้มได้ความรู้ขึ้นอีกเยอะเลยครับ เรื่องพวกนี้ไม่เคยรู้มาก่อนเลยครับ :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0007:
เป็นแค่หนึ่งความคิดเห็นนะครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

https://www.facebook.com/sk.ping1/photos_albums

bomwoq

• ให้นู๋ตามไง ก็ไม่ทัน T_T
  • :)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 01 ก.พ. 2011, 12:09 pm »
ปัญหาที่เลนส์ยังมีเรื่องแกนเบี้ยว ก่ะ ชิ้นเลนส์เบี้ยวอีกนะ แต่ไม่รู้จะเขียนอธิบายอย่างไร
ปัญหาที่กล้อง ก็ยังมีเรื่อง การปรับองศากระจก Mirror และ Sub-Mirror ด้วย

ที่สำคัญสุดๆ ที่ทำให้กล้องเล็ก โฟกัสไม่แม่นเท่ากล้องใหญ่ คือความยาวเส้นของ AF Sensor ก็มีส่วนมากๆ เหมือนกันแต่ไม่รู้จะเขียนอธิบายอย่างไร

ฝากน้าอั้มม ฮาาาาา  :emo1_0010:

แถวบ้านเรียกโยนอึกันเหนๆ 

:emotion_Msn029:
เธอเห็นทะเลนั่นไหมม   ชั้นเก็บเอาไว้ให้เธอ  ~

(G_G)

• Administrator
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 01 ก.พ. 2011, 12:11 pm »
แถวบางกะปิบ้านน้ามนเรียก "ของฝาก" จร้าาาาา  :emo1_0006:

DynarX64

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 01 ก.พ. 2011, 09:09 pm »

น้ากอสคับ 55555 น้ากอสจัดเลย อิอิ แค่นี้เค้าก็ว่าผมเขียนยาวอ่านไม่หมดกันละ ><
Nikon D600
Sony NEX F3
SEL 16
SEL 1855

i_poch

• **
  • Imagination is more important than knowledge...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 04 ก.พ. 2011, 11:28 am »
อ่านจบแล้ว ได้ความรู็เยอะมากๆ  :emo1_0004:

SARASINN

• Member
  • **
  • คำชมเป็นแค่ลมปาก คำดูถูกต่างหากคือกำลังใจ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 25 ก.พ. 2011, 03:45 pm »
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ครบเครื่อง
SONY A500  A850 lumixG2, nik D4, D750
KM  17-35/2.8-4 D ,TOKINA 19-35/3.5-4.5 ,  MINOLTA    50/1.7, 50 1.4,  24-85/4,  35-105, 24-105/D,   75-300/ 4.5-5.6 ,  70-210 F4   nikon 14-24 /2.8 G  / 24-70/ 2.8G  70-200 /4G 50/1.4G  35/2.8G
SONY    16-105    

SONY HVL-F58AM, nik SB900

popebhx

• Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 11 มี.ค. 2011, 11:27 pm »
 :emo1_0004:   ตั้งแต่ผมไม่ได้เข้ามานานนี่น้า ๆ ขยันเป็น
ช่างเทคนิคให้โซนี่กันไปหมดแล้วดีจริง ๆ ครับ....
ต่อไปโซนี่ไม่ต้องมีช่างแล้ว...ไชโย ๆ ไว้ใจน๊า ๆ ซ่อมเครื่องให้เลย...
:emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's รับบริการถ่ายภาพ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 13 มี.ค. 2011, 01:19 am »
อ่านจบเสียยทีีีี

สุโค่ยยย ครับน้าอั้มมมมม :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 
Current :: A99, EM1

Gamerobot

• Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 07 เม.ย. 2011, 01:01 am »
อ่านจบแล้วครับ  :emo3_0008: :emo3_0008: :emo3_0008:
ขอบคุณน้าอั้มมากๆ ครับ

DynarX64

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 07 เม.ย. 2011, 02:22 am »
อ่านจบแล้วครับ  :emo3_0008: :emo3_0008: :emo3_0008:
ขอบคุณน้าอั้มมากๆ ครับ

อ่านจบตอนตีหนึ่งนะคับ ไม่หลับไม่นอน 5555+
Nikon D600
Sony NEX F3
SEL 16
SEL 1855

amornphoto

• หื่นได้เรื่อยๆ
  • http://acremage.blogspot.com/
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2011, 07:25 pm »
ขอบคุณน้าอั้มมากครับ

แต่กล้องเล็ก มันโง่กว่ากล้องใหญ่มากเลย  :emo1_0014:
20/1.8, 28/1.8, 35/1.4, 501.4, 50/3.5, 85/1.4, 100/2.8, 120/4.5, 135/1.8, 400/5.6, 500Reflax
16-35/2.8, 24-70/2.8, 28-135/4-4.5, 70-200/2.8, 70-400/4-5.6, 75-300BBC, 100-300APO, 200-400/5.6

"We will be drawing with light."

joi

• Member
  • **
  • แข็งกร้าวในความคิด แต่อ่อนไหวให้คนที่เข้าใจ
    • โรงเรียนวัดพระประโทณเจดีย์
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 07 ส.ค. 2011, 03:37 pm »
ความรู้ เนื้อ ๆ แน่น ๆ ต้องเก็บไว้เป็นข้อมูลต่อไปครับ

ขอบคุณมากครับ
Camera : Sony  A550

Minolta Zoon : 24-85mm F3.5-4.5 , 35-70mm F4 , 70-210mm F4 Beercan , 75-300mm F4.5-5.6

Minolta Fixed : 28mm F2.8 , 50mm F1.7 , 50mm F2.8 Macro , 50mm F3.5 Macro

chayarkitt

• Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 10 ก.ย. 2011, 09:32 pm »
ขอบคุณครับ :emo1_0005:
จา Love Mee Love My So

duke

• Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 26 ก.ค. 2012, 05:23 pm »
เข้ามาขอบคุณอาจจะช้าไปหน่อยแต่เพิ่งเข้ามาอ่านหลังจาก Search หาเรือง Front/back focus มีประโยชน์มากครับ
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
วิธีได้รูปสวยคือ ยกกล้องขึ้นถ่าย

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.317 วินาที กับ 19 คำสั่ง